ประกาศ หาคนช่วยด่วน รพ.วัฒนานคร

ประกาศ หาคนช่วยด่วน รพ.วัฒนานคร

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 11:43 am

ช่วยกันด่วนครับ น้องพิม ที่ รพ.วัฒนานคร กำลังโดนกดดัน ว่า

ถ้ารายงานไม่ออกภายใน 20 วัน จะโดน บังคับให้เปลี่ยนโปรแกรมแล้ว

แล้วเท่าที่คุยกัน น้องเขา ทำรายงานโดยการกำหนดเงื่อนไข ไม่ค่อยคล่อง

ก็เลยบอกไว้ว่า ต้องการรายงานตัวไหน แบบไหน ให้ลงมา post บน webboard ไว้

เดี๋ยวจะมีคนช่วย

tempiam_pim@hotmail.com
dr.duck

โพสต์โดย pim เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 1:33 pm

ใช้ V.8.25 อยู่ค่ะ ปัญหาตอนนี้มีอยู่ว่า เวลาเรียกรายงาน Dx. แบบ list (ไม่กำหนดเงื่อนไข) แล้ว Dx.ไม่ออก (-) อยากทราบว่าทำไม Dx. ถึงไม่ออกทั้งที่ คีย์ทุกราย แก้ไขอย่างไร และอีกปัญหาคือ รายงาน 12+8 แฟ้ม ตัว 12 แฟ้ม ออกปกติ แต่ 8 แฟ้ม ไม่ออกเลย เป็น 0 หมดเลย ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างคะ
pim

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร ธ.ค. 01, 2009 2:41 pm

ปกติรายงานแบบ list การวินิจฉัย จะออกนะครับ
ทีนี้ ถามก่อนว่า
1.ผ่านการเงินหมดไหม
ถ้าผ่านการเงินหมด
2.วิธีทำ บอกให้ละเอียดครับว่าทำยังไง (ใช้บน windows หรือ dos) ให้ดีแต่ละขั้นตอน capture รูปมาให้ด้วยนะครับ

ส่วนเรื่อง 8 แฟ้ม pp นี่ให้วางแผนระยะยาวหน่อยครับ จะเอาวัน นี้ วันพรุ่งนี้คงไม่ได้ (หมายถึงคนที่บอกว่าจะให้เปลี่ยน โปรแกรมครับ)
ขั้นตอนคร่าวๆ ก็
1.นำเข้าแฟ้มประชากรก่อน
2.set รหัสยา/กิจกรรม/lab ใน ช่อง hcis
3.ศึกษาการเกิดขึ้นของข้อมูลแต่ละแฟ้ม ***มี post ไว้แล้วในกระทู้ ที่ผ่านมา***

ลองดูนะครับ
****ถ้าบอกว่า 12+8 ไม่ออก...โปรแกรมอื่นใช่ว่าจะทำได้ดีไปกว่า mitnet นะครับ ซ้ำ เรื่องpoint mitnet อาจจะดีกว่าด้วยซ้ำนะครับ ***
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย pim เมื่อ พุธ ธ.ค. 02, 2009 10:02 am

ขอบคุณ sutthipongrสำหรับคำแนะนำนะคะ

รายละเอียดเพิ่มเติม
ทุก case ผ่านการเงินหมดแล้ว
ที่ รพ. ส่วนใหญ่ใช้ WinME ในการเรียกรายงานแบบ list ก็เรียกแบบปกติ ตั้ง colum HN ชื่อ นามสกุล Dx. เท่านั้น(ต้องการดู Dx.ออกหรือไม่) แต่ไม่ได้ตั้งเงื่อนไข รายงานก็มี Dx.ออกบ้างไม่ออกบ้าง ไปเปิดดูการรักษาใน Mit_net ก็มีคีย์ Dx.ไว้ แต่ Dx.นั้นไม่ออกในรายงานค่ะ
pim

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ธ.ค. 02, 2009 2:29 pm

งั้นเอาใหม่
ให้เลือก
วันที่มารับบริการ,hn,ชื่อ,นามสกุล,การวินิจฉัย,ผู้ป่วยนอก,ใน

แล้วตั้งเงื่อนไข
ผู้ป่วยนอก,ใน=ผู้ป่วยนอก

ได้ผลยังไงตอบด้วยครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย pim เมื่อ พุธ ธ.ค. 02, 2009 5:04 pm

ลองเรียกรายงานตามที่ คุณสุทธิพงษ์ บอกแล้ว ข้อมูลของเมื่อวานที่ได้คีย์ Dx.ทุกคนและผ่านการเงินหมดแล้ว ทั้งหมด 196 รายการ DX.ไม่ออก(-) 58 รายการ ค่ะ
pim

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ธ.ค. 02, 2009 5:45 pm

Diag ไม่ออก 58 รายการ แสดงว่า ตอนนี้ออกแล้ว
196-58=138 ราย
138 รายนี้ คือคนไข้นอก

ตอนเลือกเงื่อนไข ผู้ป่วยนอก,ใน=...
จะมีผู้มารับบริการ,ผู้ป่วยนอก,ผู้ป่วยใน admit,ผู้ป่วยใน,ผู้ป่วย discharge

ทีนี้ ก็ลองเปลี่ยนเงื่อนไข ไปเป็น ผู้มารับบริการ,ผู้ป่วยใน admit,ผู้ป่วย discharge
(ทำอีก 3 ครั้ง)

แล้วลองนำมารวมกับ 138 ดูว่ายังขาดอีกกี่ราย

คราวนี้รายที่ไม่ออกจริงๆ ต้องมานั่งดูแหละ่ครับว่า วินิจฉัย จริงๆ ไหม,ผ่านการเงินหมดจริงๆ ไหม

ได้ผลยังไงตอบด้วยครับ

sutthipongr

โพสต์โดย raknim เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 11:36 am

รายงานตามเงื่อนไขที่ไม่มีการวินิจฉัย ลองตรวจสอบดูว่าวินิจฉัยที่ไม่มีเป็นวินิจฉัยที่ไม่มีใน ICD10 เล่มเล็กหรือไม่(ICD10เล่มเล็กคือเล่มที่keyวินิจฉัยแล้วกดenterรายการวินิจฉัยจะขึ้นมาให้เลือก (ก็คือfile disease.dbfนั่นเอง) ถ้าkeyรหัสICD10เลยแล้วenterจะไม่สามารถบอกได้ว่ามีในเล่มเล็กหรือไม่ หรือkeyการวินิจฉัยแล้วกดF10ก็จะเอามาจากวินิจฉัยเล่มใหญ่) เพราะรายงานตามเงื่อนไขจะออกเฉพาะการวินิจฉัยที่มีใน ICD10 เล่มเล็กเท่านั้นครับ ถ้าพบว่าไม่มีในเล่มเล็กก็ไปนำเข้ามาจากเล่มใหญ่คือkeyวินิจฉัยแล้วกดF10(ต้องมีสิทธิ์D)ครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

โพสต์โดย 11419 เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 8:14 am

เท่าที่เคยเจอ Dx. ที่ไม่ออก ไม่เป็น principle.........
11419

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:16 am

เจ้าของกลับหายไปจ้อย
dr.duck

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:31 am

ลองใช้ list บน windows จะออกหมดครับ ทั้ง principal ,comobid

**ว่าแต่ N' pim หายไปไหนแล้วครับ...

sutthipongr

โพสต์โดย pim เมื่อ อังคาร ธ.ค. 08, 2009 11:50 am

ไม่ได้หายไปไหนค่ะ ตอนนี้กำลังไปง่วนอยู่กับ 18 แฟ้มค่ะ ไปนำรหัส hcis ออกจากโปรแกรม แล้วมา คีย์ใส่ mit_net แล้วจะลองส่งออกดู ไม่รู้จะได้หรือป่าว ส่วนของ Dx.ให้น้องเวชสถิติทำอยู่ยังไม่รู้ผลเหมือนกัน ยังงัยจะลองทำตามที่แนะนำแล้วจะแจ้งผลอีกทีค่ะ ขอบคุณค่ะ
pim

โพสต์โดย pim เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 11, 2009 11:51 am

หลังจากที่ได้ลองทำตามที่แนะนำมาแล้ว dx. ที่เป็นของผู้มารับบริการ(Z...) ไม่ออก ในส่วนของ 8 แฟ้ม ก็ยังคงไม่ออกเหมือนเดิม(0) ค่ะ

รพ.ตาพระยา จ.สระแก้ว จะเปลี่ยนจาก mit_net เป็น hosxp มกราคมนี้แล้ว รพ.วัฒนาฯ ก็มีแนวโน้มว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน

ยังงัยก็ยังรัก mit_net จะพยายามแก้ไขปัญหาอย่างสุดความสามารถค่ะ :?
pim

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET