สเปคเครื่องสำหรับรัน MIT_NET ใน WINXP

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ เม.ย. 22, 2009 4:35 pm

เนื่องจาก mitnet ทำงานบน dos ในความคิดผม การ update หรือการ reindex ถ้าจะให้ดีที่สุดต้องทำบนเครื่อง dos ครับ

แต่ถ้าจะupdate reindex บน winxp ให้ run แบบ fullscreen ครับจะทำงานได้รวดเร็วมาก

ส่วน spec ของเครื่องถ้าจะใช้ ผ่าน mindy dos ให้ทำงานรวดเร็ว ให้เพิ่ม card จอที่ ดีๆ มาใส่เพิ่มดูครับ จะเห็นความแตกต่างชัดเจน
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พุธ เม.ย. 29, 2009 11:08 am

จริง เคยตอบแล้วนะครับ ที่
http://www.thaimit.com/phpbb/viewtopic. ... 7620f65df3
แต่จะคัดลอกมาให้อ่านอีกที

คราวที่แล้ว มีคนถามเรื่องสเปคเครื่องคอมที่สามารถใช้งาน MitNet ได้
ตอบกันไปหลายอย่าง ตอนนี้เท่าที่ทดลองเอง และปรึกษาร้านคอมฯ (ที่มีช่าง เข้าใจ)
- ต้องเข้าใจว่า การรัน MitNet ที่เป็นโปรแกรม DOS บน WinXP นั้น ต้องรันผ่าน Thai driver ซึ่งตัวที่หมอสุมิตรแนะนำ คือ axthai จะทำให้การทำงานคล้าย รันบน ThaiLL ของ DOS มากที่สุด คือ ไม่ต้องคอยเปลี่ยนภาษาไทย /Eng แต่การเปลี่ยนภาษาจะใช้ปุ่ม Alt+shift ซ้าย และขวา
เท่าที่ทดสอบแล้ว ส่วนที่ทำให้เกิดปัญหาการรัน Axthai ได้ หรือไม่ได้ คือ Mainboard
ที่บอกว่าได้ ทำได้ดีเลยก็คือ สามารถใช้ปุ่ม Alt+tab กระโดดไปมา แบบหน้าจอไม่หาย เห็นเหมือนหน้าต่างบน WinXP ปกติ
ส่วนที่พอใช้ได้นั้น Alt+tab แล้ว หน้าจอดำ ๆ แต่กดปุ่มอะไร เดี๋ยวก็ reshesh ขึ้นมา
ส่วนที่ไม่ได้นั้น คือ แค่รัน ก็ หน้าจอลายพร้อย แล้ว

ฉะนั้น ก่อนที่จะซื้อมาใช้ ให้เอาไปรันทดสอบก่อนครับ (ดีที่สุด) ร้านคอมฯ ที่เราสั่งจะต้องเข้าใจ และพอเราสั่งแล้ว ก็ต้องเอา mainboard ชุดนั้น นั่นแหละ
ไม่ขึ้นกับ card จอ หรือ จอ lcd , crt อันใดเลย
เพราะการรัน thai driver จะไปจอง memory ส่วนที่เหนือ dos ขึ้นไป แล้ว mainboard บางรุ่น มันจะไปใช้ memory ส่วนนั้น

mainboard ที่ทดสอบแล้ว ผ่าน เท่าที่เพิ่งสั่งในระยะ 1-2 เดือน คือ ASUS P5GC-mx-1333
(คิดว่า มีตัวอื่นอีกน่ะครับ แต่ยังไม่ได้ลอง)

เครื่องคอมฯ ที่สั่งมาแล้ว จะทำอย่างไร
1. ให้ฝ่าย หรืองานอื่น ที่ไม่ได้ทำงานผ่านระบบ Mitnet เอาไปใช้ครับ (ถ้าทำได้)

2. รัน thai driver ตัวอื่น เช่น TSM ตัวนี้เท่าที่ผมลอง ยังไม่มีปัญหากับ เครื่องไหนเลยครับ รันได้ทุกตัว switch ไปมา ไม่หลุดหายไป
เสียอย่างเดียว ภาษามันค้าง ไม่ไปตามระบบที่หมอสุมิตรเซทเอาไว้ แต่สามารถไปแก้ config ในหัวข้อ 9 ให้เป็น TSM ได้ครับ หน้าจอก็สวยงามเหมือนเดิม
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พุธ เม.ย. 29, 2009 11:10 am

ตอนนี้ล่าสุดได้ลอง อีกตัวแล้วครับ ยึดหลักการเดิม คือ

mainboard asus , chipset intel แต่ต้องหา bios ตัวที่รองรับ 0402 (หรือไง จำไม่ได้)

เดี๋ยวต้อง แอบไปดูอีกที่ครับ
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พุธ เม.ย. 29, 2009 11:12 am

คราวนี้พอได้แล้ว อัด spec เต็มที่เลยครับ สำหรับเครื่องที่จะใช้ management

chipset สูงสุดเท่าที่ mainboard รับได้
ram 2-3 gb

ส่วนตัว card จอ ผมไม่ค่อยเห็นผลอะไรครับ
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พุธ เม.ย. 29, 2009 1:02 pm

ใช้เวลา reindex ประมาณ 15-20 นาที ครับ
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พุธ เม.ย. 29, 2009 1:08 pm

spec เครื่องที่ใช้ล่าสุด ที่เอามาใช้กับ mitnet on winxp

mainboard : asus P5KPL-AM

bios : 0506

CPU : Pentium dual core 2.50 GH

RAM 1 gb

อันนี้ใช้ที่ห้องตรวจแพทย์ครับ
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พุธ เม.ย. 29, 2009 1:11 pm

แต่ผมมีปัญหากับ Mit Utility ตัวหลัง ที่ให้สามารถตรวจสอบสิทธิผ่านเวป สปสช. ได้

พอตรวจไปสัก 3-4 หมื่นราย เริ่ม ขึ้น เหมือน memory ไม่พอ ( memory 2 gb)

ก็เลยลองเพิ่มสูงสุดเท่าที่ OS 32 bit รับได้ คือ 3 gb

ก็ Ok ขึ้นครับ
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 11:28 am

spec เดิม ที่คุณ toedmanu ใช้ run reindex นั้น

แค่ตัวมันเอง ยังจะเปิด boot ยังไม่ไหวเลยครับ

winxp ขอ ram อย่างน้อย 1gb จะทำงาน smooth มาก

ถึงใช้เวลา reindex ตั้ง 4 ชม.

อีกอย่าง อย่าลืมลบข้อมูลเก่า ที่เกิน 5 ปี ไป

ที่ รพ. ผมเก็บประมาณ 7 ปี กินเนื้อที่ ประมาณ 1.8 gb
dr.duck

โพสต์โดย manat2519 เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 11:38 am

ของผม ใช้ Ram 1 Gb รัน ตรวจสิทธิ์ทาง internet ห้าหมื่นกว่าคนก็ไม่ปัญหานะครับ

เรื่อง รี index ก็พอมีปัญหาอยู่ นานอยู่ ทำ Full screen เร็วดี แต่ของผมติดปัญหา

serverทำงานช้า ทำให้ ของผมหลุด เมื่อใช้ winxp reindex ใครมีแนวทางแก้ไขช่วยบอกหน่อย
manat2519

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET