ช่วยสรุป วิธีคีย์ข้อมูลเพื่อให้ได้ 12 + 8 สมบูรณ์หน่อยครับ

ช่วยสรุป วิธีคีย์ข้อมูลเพื่อให้ได้ 12 + 8 สมบูรณ์หน่อยครับ

โพสต์โดย 11419 เมื่อ เสาร์ ก.พ. 06, 2010 12:04 am

คือต้องชี้แจงให้ จนท. แต่ละฝ่ายที่ไช้ mit_net นะครับว่า การจะได้ข้อมูลแต่ละแฟ้ม ต้องคีย์ที่เมนูใหนบ้าง คีย์ตอนไหน คล้าย ๆ กับต้องบอกวิธีใช้โปรแกรม mit_net ให้ จนท.นะครับ อย่างเช่นที่ ภก.พงศ์เคยบอกไว้นะครับ
จะออกแฟ้ม PP ได้ต้อง
1.ต้องมีรายชื่อในแฟ้มประชากร (จะนำเข้าแฟ้มประชากรมี 2 วิธีคือ vr และเลือกเป็นผู้ป่วยในเขตรับผิดชอบ
2.ต้อง set รหัสในรายการยาและกิจกรรม/lab ให้ตรงกับ F1 มีที่ยังไม่ได้ update คือ pcec ให้ใช้ V11 (V12 ใช้ไม่ได้แล้ว)
ที่มา
ANC มาจากการลงกิจกรรมที่มาฝากครรภ์ (A1 มาครั้งแรกและ A...ตาม Help รวมทั้ง LAB ก็ต้องกำหนดด้วย) ในกรณีของ LAB ผมใช้วิธีแยก LAB คือ LAB ที่ใช้เฉพาะ ANC ก็แยกออกมา
EPI มาจากการลงวัคซีน ตัวนี้แนะนำว่าให้เก็บให้หมดทั้งเด็กและผู้ใหญ่
WOMAN ถ้ามีสิทธิ์ h หรือ C ผู้หญิงวัยเจริญพันธุ์ 15-45 ปีจะมี POPUP ขึ้นมาให้ตอนเลือนลูกศรขึ้นลงที่หน้า OPD
FP มาจากการลงยาคุม,ถุงยาง,ใส่ห่วง,ฝังยาคุม ตัวนี้ต้องคู่กับการวินิจฉัยที่เข้ากันเช่น Z304 ด้วย
NUTRITION ตัวนี้ง่ายสุด โปรแกรมจะ update เองแนะนำว่า เด็กทุกคน 0-5 ปีให้ใส่ความยาว(ส่วนสูงและน้ำหนัก ทุกคน)
SURVIEL มาจากรายงาน 506 พยายาม set รหัส 506 ให้ถูกต้องก็จะเข้าใน SURVIEL
(แต่มีปัญหานิดนึงตรงการตรวจของสนย. ไม่แน่ใจว่ายังไง)

MCH กับ PP สองตัวนี้ยากเกือบจะยากมากครับ เพราะ MCH จะต้องนับรวมถึงการดูแลหลังคลอด 3 ครั้ง ตัวนี้สำึคัญตรงรหัสการคลอดให้ดูใน F1 ครับ
มีเคล็ดลับนิดนึง กรณีที่ฝากครรภ์ที่เราแล้วไปคลอดที่อื่น ให้สร้าง code คลอดที่อื่นด้วย เพราะโปรแกรมจะมองว่า คนที่ฝากครรภ์แล้วจะต้องคลอดหรือแท้งทุกคนครับ(ถ้าไม่ทำแบบนี้ตอนมาฝากครรภ์ไหม่จะ error ครับ)
นอกจาก รหัสคลอดแล้วการดูแลหลังคลอดครั้งที่ 2 และ 3 จะขึ้นที่ห้องบัตรตอนลงทะเบียนแล้วเลือกประเภทเป็น หลังคลอดครับ ดังนั้น ห้องบัตรอาจจะต้องให้สิทธิ์ h ด้วย

PP มาจาก F12 ตอนออกทะเบียนลูกครับ และการติดตามเด็กก็เหมือนกันจะ ครั้งที่จะ detect ที่ห้องบัตรเหมือ MCH ครับ
ดั้งนั้ัน MCH และ PP ห้องบัตรจะสำคัญมากครับ

ถ้าไม่อยากยุ่งยากมากน่าจะส่งแบบ 12+8 ครับ เพราะ 18 ยังต้อง set เรื่องรหัสสิทธิ์ย่อย เช่น 89,72 เพื่อให้ออกในแฟ้ม service ด้วยครับในขณะที่ 12 แฟ้ม ไม่ใช้ตรงนี้
(แต่อนาคต แนวโน้มน่าจะต้องปรับมาส่งแบบ 18 หมด เพราะตอนนี้นำร่องส่งข้อมูลรายวัน 4 แฟ้มก็มี format เป็น 18 )
11419

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ จันทร์ ก.พ. 08, 2010 8:56 am

จริง ๆ เราเคยคุยกันแล้วครับที่นี่ (ตามที่ copy มาข้างบนนั่นแหละครับ)

http://www.thaimit.com/phpbb/viewtopic. ... 5855adc4e7

แต่จะต่อเนื่อง อีกสักหน่อยก็ดี

เพราะเห็นว่า งวดนี้ หมอสุมิตร ได้ปรับ flow การส่งใหม่
dr.duck

NUTRIครับ

โพสต์โดย raknim เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 11, 2010 6:14 am

ว่าด้วยแฟ้ม NUTRI เดิมส่งเฉพาะ 0-5 ปี ใหม่ส่งทุกอายุครับ ต้องลงน้ำหนักและส่วนสูงทุกคน ที่ยังไม่สมบูรณ์จากutilityใหม่ SEQ มี 15 หลัก ที่สปสช.ต้องการ 16 หลักครับ อายุขณะชั่งน้ำหนัก(เดือน)และระดับโภชนาการยังไม่มาครับ ขอบคุณครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET