ต้องการให้ เวชภัณฑ์มิใช่ยา ที่ขึ้นต้นด้วย 9 print stickerได้

ต้องการให้ เวชภัณฑ์มิใช่ยา ที่ขึ้นต้นด้วย 9 print stickerได้

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ก.พ. 10, 2010 4:34 pm

มีเสียงเรียกร้องจากหลาย รพ.ครับ คุณหมอ ว่าต้องการให้ เวชภัณฑ์ มิใช่ยา เช่น สำลี ,elastic bandage 9ฯ9 สามารถ print ฉลากได้ ครับ เพราะจะลดความผิดพลาดของการจัดยาและเวชภัณฑ์ของห้องยาด้วย (จัดยา+เวชภัณฑ์ ตามสติกเกอร์ ครับ)

วิธีแก้ไขปัจจุบัน คือ ทำให้ เวชภัณฑ์ที่มิใช่ยาเหล่านั้นกลายเป็นยา คือ แทนที่จะนำหน้าด้วย 9 ก็นำหน้าด้วย 0-8 แทน
ปัญหาก็จะเกิด เช่น การส่งข้อมูลในแฟ้ม drug จะไม่สมบูรณ์ครับ เพราะโปรแกรมก็จะมอง สำลี gauze ,elastic bandage 9ฯ9 เป็นยาไปด้วย

ท่านใดเห็นด้วย ดันกระทู้หน่อยครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย raknim เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 11, 2010 5:42 am

ร้องและดันด้วยครับ (หรือดันแล้วค่อยร้อง :shock: ) ได้แก้ปัญหาแบบที่สุทธิพงษ์กล่าวไว้เพื่อให้ออกสติ๊กเกอร์ด้วย แต่เวลาออกใบเสร็จ ค่าเวชภัณฑ์ดังกล่าวจะไปตกอยู่ในช่องค่ายาด้วยครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

โพสต์โดย mit เมื่อ ศุกร์ ก.พ. 12, 2010 9:15 pm

ทำให้แล้วครับ ก็รอ d/l ในคราวหน้าได้เลย แต่ก็ลำบากคนที่ไม่ต้องการพิมพ์นะครับต้องไปแก้ไขแต่ละรายการ ตรงช่องกำหนดการพิมพ์เป็น 1 คือพิมพ์เฉพาะใบสั่งยาด้วยครับ จะมีใครโวยไหม? เพราะไปดูของเดิมเป็น 2 อยู่ หมายถึงเมื่อลงโปรแกรมครั้งหน้าจะพิมพ์ stickerเวชภัณฑ์ ทุกโรงพยาบาลเลย ตั้งใจจะแก้เป็นให้เวชภัณฑ์ที่จะพิมพ์ sticker ใช้ 3 แทนแต่คิดว่าอย่างนี้ดูเป็นสากลมากกว่า คิดอย่างไรก็เสนอมาได้ครับยังทันอยู่
mit

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ เสาร์ ก.พ. 13, 2010 10:03 am

รอท่านอื่นแสดงความเห็นด้วยครับ

แต่ใน พัทลุง 5-6 โรง+หนองจิก อีกโรง ก็เคยปรึกษาปัญหาเรื่องนี้ใว้นานแล้วครับ ว่าอยากให้ print sticker ออกด้วยในรายการ เวชภัณฑ์มิใช่ยา บางตัว

ซึ่งหน่วยงานที่มาปรึกษา ก็จะเป็นห้องยา+ER นอกจากทำให้จัดยา+เวชภัณฑ์ได้ครบถ้วน ลดความผิดพลาดแล้ว ยังมีความจำเป็นที่จะต้องระบุเจ้าของในบางกรณีด้วย เช่น สำลี เราให้กลับบ้าน (จริงๆแล้วผิดระเบียบ กรมบัญชีกลาง) แต่เราก็จำเป็นที่จะต้องมี label ด้วยครับ อย่างน้อยว่า สำลี นี้เป็นของใคร

ส่วนประเด็น ต้อง set จาก 2 ให้ เป็น 1 ใน การตั้งค่า การพิมพ์ ในกรณีที่ไม่ต้องการพิมพ์ sticker ก็คงต้อง set กันบ้างมั้งครับ และรายการเวชภัณฑ์ที่มิใช่ยาในแต่ละ รพ. ก็ไม่น่าจะมีมากนัก...
(ที่บางแก้ว วมย.ตัวไหน ที่ไม่ต้องการพิมพ์ sticker ก็ set เป็น 1 ตั้งแต่เริ่มแล้วครับ)

คิดเห็นยังไงก็ช่วยกันแสดงความคิดเห็นกันหน่อยครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET