ตอนส่ง 18 แฟ้มถ้าใช้ข้อมูลใน pat เติมส่วนขาดใน person ดีไหม

ตอนส่ง 18 แฟ้มถ้าใช้ข้อมูลใน pat เติมส่วนขาดใน person ดีไหม

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ เสาร์ ก.พ. 13, 2010 6:53 pm

ทดลองส่งออก 18 แฟ้มดู เพราะคิดว่า เป็นรูปแบบที่ถนัดของ สปสช.
ปรากฎว่า แฟ้ม person มี fields ที่ไม่สมบูรณ์ เช่น BIRTH (วันเกิด) ซึ่งสำคัญมากเพราะน่าจะนำไปคิดอายุ ,OCCUPA (อาชีพ), อื่นๆ
สมมติ ถ้าใน person วันเกิด,อาชีพ มีค่าว่าง ให้นำวันเกิด,อาชีพ จาก PAT มาใส่ใน person ตอนส่งออก 18 แฟ้ม
ไม่ทราบว่ามีความเป็นไปได้ไหมครับ
เสนอเพราะว่าถ้าดูในส่วนของ PAT จะสมบูรณ์มากอยู่แล้ว ส่วนใหญ่ 100 %
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย mit เมื่อ เสาร์ ก.พ. 13, 2010 9:47 pm

ใน ver 8.4 เวลาลงทะเบียนจะ update วันเกิดให้ตามวันที่เกิดในแฟ้ม PT ให้ด้วย แต่ก็อาจเป็นไปได้ที่จะตรวจตอนส่งออกด้วย เพราะตอนนี้ถ้าไม่มีชื่อใน person ก็จะเอาจาก pat มาให้อยู่แล้ว กรณีที่มีชื่อก็อาจตรวอายุอีกก็ได้ครับ
mit

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ ก.พ. 15, 2010 9:10 am

ขอบคุณครับ

กรณีนี้จะเป็นประโยชน์ชัดเจนสำหรับข้อมูล ก่อนup 8.40 คือตั้งแต่ ตุลา-มกรา
4 เดือนเลยทีเดียวครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 11:39 am

ต่อเนื่องเลยครับ ตอนนี้ 18 แฟ้มที่ส่งเหมือน จะบังคับให้ส่ง
เกณฑ์ตวจสอบ person
1. ตามทะเบียนราษฎร์
2. มาอาศัยอยู่ในเขตรับผิดชอบ
3. ผุ้ที่มารับบริการที่อาศัยอยู่นอกเขค

ก็ส่งมันทุกเคส นั่นแหละครับ
ตอนนี้ mitnet lock ไว้ว่า 1.ต้องอาศัยในเขต 2.นอกเขตแต่มาอาศัยในเขต (คือมี PCU Code) จึงจะ copy จากแฟ้ม pt --> person

และจะใส่ pcu code ได้ ก็ต้องมีเงื่อนไข 1 or 2 เท่านั้น (อันนี้ช่วยกันคิดนิดหนึ่งครับ ว่าจะแก้ เงื่อนไขในโปรแกรม หรือไม่ครับ) 3 or 4 ไม่ได้
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 11:43 am

และบันทึกไว้ เผื่อลืมครับ ท่านใด ที่จะใส่ pcu code ย้อนหลัง (เผื่อให้กรอก แฟ้ม PP ได้)

ให้เข้าหน้าข้อมูลประวัติ (หน้าจอดำ) กด ลูกศรขึ้น (Up) แล้ว enter ไปเจอหน้า บุหรี่ enter

แล้วเลือก pcu code ได้ครับ

เท่าที่คุยกับหมอสุมิตร กรณี เป็นประกันสังคม จะเลือก รพ.หลักเขาเป็น pcu code ก้ได้

แต่ผมเลือก ตามเขต สอ.ในพื้นที่เขาครับ

ปล. อย่าลืม เงื่อนไข การอาศัยอยู่ ต้องเป็น 1 or 2 เท่านั้นครับ
dr.duck

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET