ขอคำแนะนำด่วนครับ

โพสต์โดย mit เมื่อ พุธ มี.ค. 10, 2010 1:05 am

ไม่ทราบวัตถุประสงค์ครับ เพราะไม่เคยเลยที่ต้องหยุดระบบสักวัน เพราะถ้าจะเอาข้อมูลมาปะต่อกันก็ลำบากมากเลย แต่ถ้าจำเป็นอย่างน้อยก็ต้องเอามาทำเป็นห้องบัตรล่ะ พิมพ์ประวัติแล้วก็เอาไปบันทึกต่อแบบเมื่อ 20 ปีที่แล้ว แล้วใครจะมากรอกต่อตอนเสร็จงานล่ะ มาถึงตอนนี้ไม่คิดถอยหลังแล้วครับ ทำ server สำรองก็ไม่ยากนะครับ เอา window มาสักตัวแล้ว share folder แค่นั้นก็ใช้ได้แล้วครับ แบบนี้ที่ PCU เคยใช้ในช่วงแรกๆ แต่ดูแลยากครับชั่วคราวพอไหว อะไรไม่รู้เสียได้เรื่อยๆ คนดูแล(หมอเอง)เบื่อเลยครับ ตอนนี้ใช้ NAS ครับมันก็เหมือน window share folder นั่นแหล่ะแต่เสถียรกว่า ทำ mirror ได้ด้วย ปีที่แล้วโดนตามสองครั้งเองครับ สายแลนหลุดเพราะปลั๊กไม่ดี สบายขึ้นมากเลย
mit

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ มี.ค. 10, 2010 9:11 am

ปกติก็ต้องทำตอนชาวบ้านเค้าไม่ทำงานนั่นแหล่ะครับ ส่วนข้อมูลที่ยังไม่คีย์ตอนปิดระบบ ก็คีย์ย้อนหลังเอาครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย mit เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 11, 2010 11:18 pm

ที่สัตหีบ REINDEX ใช้ mitutility บน windowXP LAN 1Gbit เร็วดีครับไม่เกิน 30 นาทีเสร็จแล้ว หาช่วงเวลาเหมาะๆ ที่พอว่างหน่อยก็ประกาศหยุดระบบครึ่งชั่วโมง อาจกลับบ้านช้ากว่าปกติหน่อยเช่นเย็นวันศุกร์ ก็ได้
mit

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 12, 2010 11:22 am

คิดว่า ปัญหาน่าจะเกิดจากว่า เวลาทำ reindex แล้วมันช้า เป็นชั่วโมง ใช่ไหมครับ

เกิดจาก 2 ส่วน หนึ่ง ตัว server เอง ตอนนี้ เอาเร็ว ๆ เสถียร หน่อย ครับ ราคาประมาณ สามสี่หมื่นเอง แต่ละแห่ง น่าจะพอไหวน่ะครับ

สอง ตัวเครื่อง supervisor น่าจะเอาเร็ว ๆ (อีกแหละ) CPU เร็ว ๆ RAM สัก 3gb

ครึ่งชั่วโมง ก็เสร็จครับ ถ้าไม่รีบด่วนอะไร ก็ทำตอน สัก สี่ห้าทุ่ม
dr.duck

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET