ขั้นตอนการ Up version 8.40

ขั้นตอนการ Up version 8.40

โพสต์โดย Jammies เมื่อ พุธ เม.ย. 07, 2010 10:03 am

สอบถามเกี่ยวกับการ Up version อันเดิมเป็น 8.12 อยู่แล้วก็ update เป็นล่าสุดคือ 8.40 คับ ทำขั้นตอนทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว พอลองใช้ใน Hospital ไฟล์ของ MIT_NET8.EXE รันขึ้นมาก็สามารถใช้ได้คือเวอร์ชั่นเปลี่ยนเป็น 8.40 เรียบร้อย แต่พอเปิดให้ใช้ใน client เวอร์ชั่นไม่เปลี่ยนยังคงเป็น 8.12 เหมือนเดิมครับ เหมือน batch file ไม่เรียกใช้งานครับ ก็เลยอยากถามว่า ผมต้องเข้าไปแก้ไขที่ตรงส่วนไหนบ้างครับ ผมอาจจะหลงลืมหรือข้ามขั้นตอนส่วนไหนไป ขอคำชี้แนะคุณหมอและพี่ๆทุกคนด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
mr.Jammies
Jammies

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ เม.ย. 07, 2010 11:23 am

ไปไล่ดู batch file ที่เรียกใช้ครับเช่น
อาจจะเรียกจาก f:\fpd26 ด้วยหรือเปล่า
ถ้าเรียกใช้ ก็ copy mit_net8.exe ไปที่ f:\fpd26 ด้วยครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: ...

โพสต์โดย Jammies เมื่อ พุธ เม.ย. 07, 2010 12:11 pm

sutthipongr เขียน:ไปไล่ดู batch file ที่เรียกใช้ครับเช่น
อาจจะเรียกจาก f:\fpd26 ด้วยหรือเปล่า
ถ้าเรียกใช้ ก็ copy mit_net8.exe ไปที่ f:\fpd26 ด้วยครับ

กำลังไล่ตัว batch file อยู่ครับ แต่ก็ลอง copy mit_net8.exe ไปที่ f:\fpd26 แล้วครับแต่ก็ยังใช้ไม่ได้ครับ คืบหน้ายังไงจะรีบแจ้งให้ทราบครับ
Jammies

Re: ...

โพสต์โดย Jammies เมื่อ พุธ เม.ย. 07, 2010 2:09 pm

Jammies เขียน:
sutthipongr เขียน:ไปไล่ดู batch file ที่เรียกใช้ครับเช่น

กำลังไล่ตัว batch file อยู่ครับ แต่ก็ลอง copy mit_net8.exe ไปที่ f:\fpd26 แล้วครับแต่ก็ยังใช้ไม่ได้ครับ คืบหน้ายังไงจะรีบแจ้งให้ทราบครับ

หลังจากลองไล่ bath file แล้วคับก็ไม่มีตรงไหนที่ผิดปกติคับ
โดยไฟล์เรียนที่ drive F:\FPD26\Sumitx.bat และภายใน มีเขียน ไว้ดังนี้
f:\public\settts 1 1
f:\fpd26\mit_net8.exe %mit_user%

เป็นไปได้ไหมคับว่า เวลาแตกไฟล์ exe เราต้องลบไฟล์เก่าก่อนคับแล้วค่อยเอาตัวใหม่ทับลงไปไม่งั้นมันจะจำค่าเดิม ขอคำแนะนำด้วยคับ
Jammies

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 08, 2010 10:40 am

ปกติ ก็ไม่มีแล้วนะครับ
ลองดูวันที่และ ขนาด file mit_net8.exe ก็ได้ว่า ตรงกับตัวที่ copy เข้าไปไหม

ถ้าใช้ sumitx.bat เรียกส่วนใหญ่ก็จะใช้งาน mit_net8.exe ที่ f:\fpd26 ครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: ใช้ MitUtility ซิง่ายดี

โพสต์โดย Jammies เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 09, 2010 2:12 pm

toedmanu เขียน:เพราะว่าหมอมิตรให้ใช้ Update ผ่าน MitUtility ได้แล้วนะ สะดวก รวดเร็ว ดีมาก เมื่อก่อนก็ Update ผ่าน DOS เหมือนกัน

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองมากครับที่ให้คำแนะนำจะลองทำดูน่ะครับ ถ้าสำเร็จเมื่อไหร่จะรีบแจ้งให้ทราบเลยครับ
:D
Jammies

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร เม.ย. 20, 2010 11:41 am

ปกติ ถ้า version ใกล้เคียงเดิม เปลี่ยนแค่ exe
ผมจะเปลี่ยนชื่อ mit_net8.exe --> mit_net.exe

แล้วไป เปลี่ยนใน sumitx.bat

เผื่อไม่ต้อง ดีด user ออก ให้หมด

แต่กรณี เปลี่ยน จาก 8.12 --> 8.40 ต้อง หยุด user ทั้งหมด อยู่แล้ว

จะแก้ แล้วให้ user restart ก้ได้ครับ

เครื่องที่ยังไม่แก้ อาจจะต้องไล่ดุเป้นเครื่องไป ว่าไปเรียก batch file จากไหน
dr.duck

โพสต์โดย Jammies เมื่อ อังคาร เม.ย. 20, 2010 3:06 pm

dr.duck เขียน:ปกติ ถ้า version ใกล้เคียงเดิม เปลี่ยนแค่ exe
ผมจะเปลี่ยนชื่อ mit_net8.exe --> mit_net.exe

แล้วไป เปลี่ยนใน sumitx.bat

เผื่อไม่ต้อง ดีด user ออก ให้หมด

แต่กรณี เปลี่ยน จาก 8.12 --> 8.40 ต้อง หยุด user ทั้งหมด อยู่แล้ว

จะแก้ แล้วให้ user restart ก้ได้ครับ

เครื่องที่ยังไม่แก้ อาจจะต้องไล่ดุเป้นเครื่องไป ว่าไปเรียก batch file จากไหน

หลังจากที่เช็คแล้วน่ะครับ ผมคาดว่าน่าจะเป็น 2 จุดคือ จุดแรกเรื่องของไฟล์ mit_net8.exe ใน fpd26 มีขนาดไม่เท่ากับที่แตกไฟล์ exe ครับ เหมือนกับว่ามันยังจำตัวเดิมอยู่ครับ ส่วนข้อ 2 ครับตามที่คุณ Mr.duck บอกเรื่องของ user อาจจะออกไม่หมดหรือพยายาม log เพื่อที่จะเล่น internet ตอนที่ผม down server ผมคงต้องหาเวลานั่งทำใหม่ครับเพราะจะทำแต่ละครั้งทางพยาบาลก็จะเร่งให้เสร็จท่าเดียวเลยอ่ะครับ คงจะเร็วๆนี้ครับ ไว้จะ update ให้ทราบเรื่อยๆน่ะครับผม :D
Jammies

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พุธ เม.ย. 21, 2010 10:45 am

อันนี้เป็นความลำบากของ admin

สะดวกที่สุด ทำตอนกลางคืน ดึก ๆ การใช้งานไม่มี (แต่ลำบาก admin)

ที่ต้องทำแล้วก็พยายามบอกแล้วคือ เครื่อง admin or supervisor ที่จะใช้ update หรือ อื่น ๆ

ให้ใช้เครื่องเร็ว ๆ spec สูง ยิ่งถ้าสามารถ run thai ผ่าน winxp ได้ ยิ่งแจ่ม

เพราะแต่ก่อน ผม จะ reindex ที เป็นโรคประสาท เพราะใช้เวลา มากกว่า 1 ชั่วโมง

แต่ตอนนี้ ประมาณ 15-20 นาที (ทำตอนเที่ยงย้งได้เลย) (ช้า ตอน ไล่ user ออกนี่แหละ)
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พุธ เม.ย. 21, 2010 10:51 am

พอมาอ่านคำถาม คำตอบโดยละเอียด มีอีกจุด ที่ งงงงง คือ user เล่น internet

ถ้าใช้ netware server ก็ไม่น่าจะเกี่ยวครับ disable login ซะ แล้ว ก็แจ้งให้ user ออก

ไม่ออก ก็ _ีบ ออกไป เพราะ มันไม่สนใจอะไรเลย

หลังจาก ไม่มีคนใช้ไฟล์ mit_net8.exe แล้ว น่าจะ copy ทับได้ ต้องเชคขนาดไฟล์ และวันที่อีกครัังครับ

หรืออย่างที่บอก ว่า ผม rename exe file ให้เป็น mit_net.exe แล้วเปลี่ยน sumitx.bat ให้มาเรียก แทน คราวหน้า พอ restart ก็จะได้ใช้ไฟล์ใหม่ แล้วครับ (อันนี้ใช้กรณี หมอสุมิตร เปลี่ยน exe file แต่ไม่เปลี่ยน version)

ที่เปลี่ยน เป็น mit_net.exe ก็ไม่มีเหตุผลอะไร เพราะ ตัวเลข 8 ออก มันง่ายดี พิมพ์คืน ก็ง่าย

แค่นี้น
dr.duck

โพสต์โดย Jammies เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 8:13 pm

dr.duck เขียน:พอมาอ่านคำถาม คำตอบโดยละเอียด มีอีกจุด ที่ งงงงง คือ user เล่น internet

ถ้าใช้ netware server ก็ไม่น่าจะเกี่ยวครับ disable login ซะ แล้ว ก็แจ้งให้ user ออก

ไม่ออก ก็ _ีบ ออกไป เพราะ มันไม่สนใจอะไรเลย

หลังจาก ไม่มีคนใช้ไฟล์ mit_net8.exe แล้ว น่าจะ copy ทับได้ ต้องเชคขนาดไฟล์ และวันที่อีกครัังครับ

หรืออย่างที่บอก ว่า ผม rename exe file ให้เป็น mit_net.exe แล้วเปลี่ยน sumitx.bat ให้มาเรียก แทน คราวหน้า พอ restart ก็จะได้ใช้ไฟล์ใหม่ แล้วครับ (อันนี้ใช้กรณี หมอสุมิตร เปลี่ยน exe file แต่ไม่เปลี่ยน version)

ที่เปลี่ยน เป็น mit_net.exe ก็ไม่มีเหตุผลอะไร เพราะ ตัวเลข 8 ออก มันง่ายดี พิมพ์คืน ก็ง่าย

แค่นี้น

วันนี้ 22 เม.ย.53 เวลา 20.00 น.กำลังปิดระบบแล้วก็ทำอยู่ครับผม คาดว่าจะแล้วเสร็จภายในคืนนี้ให้ได้ครับ พรุ่งนี้จะแจ้งข่าวดีอีกทีครับ
Jammies

โพสต์โดย Jammies เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 23, 2010 9:25 am

สามารถ Up version สำเร็จแล้วครับ แต่เครื่อง Client ที่เป็น XP บางเครื่อง มี error ขึ้นมาว่า ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อ C:\Windows\system32\Autoexec.tmp เป็น Autoexec.NT ต้องเปลี่ยนเองหรือเพิ่ม " Set Foxprocfg=C:\mit_temp\config.xp"
ที่แฟ้ม C:\Windows\system32\autoexec.NT
แต่ถ้ากด Enter ก็สามารถเข้าใช้ได้ปกติครับ :)
Jammies

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ เสาร์ เม.ย. 24, 2010 7:19 am

ที่ XP ไม่เคยเปลี่ยนแบบนี้เลย สงสัยต้องผุ้รุ้มาตอบครับ

ปกติ ก็แก้แค่ exe กับ batch file
dr.duck

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ เสาร์ เม.ย. 24, 2010 10:20 am

เรื่องนี้ผมเคย post ถาม หมอมิตร ซึ่งก็มีคำตอบอยู่แล้วครับ
http://www.thaimit.com/phpbb/viewtopic.php?t=1057&highlight=config

sutthipongr

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET