สอบถามตัวแปร cscd เพื่อมาใส่ในใบสั่งยาระบบ dos เดิมครับ

สอบถามตัวแปร cscd เพื่อมาใส่ในใบสั่งยาระบบ dos เดิมครับ

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 16, 2010 8:04 pm

ตัวแปร cscd ที่จะนำมาใส่ในใบสั่งยาครับ(เห็นมีในใบสั่งยาระบบ UTL)
และ DOS_FBS : ผลเลือดเบาหวาน ด้วยครับ ตัวแปรใน dos คืออะไรครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย mit เมื่อ เสาร์ ก.ค. 17, 2010 10:30 am

1.รหัส cscd ทำไว้ให้นานแล้วนะครับตั้งแต่แรกๆที่ต้องพิมพ์ใบรับรองให้ผู้ป่วยเอาไปเบิก จะพิมพ์ออกมาที่ใบสั่งยาหน้ากิจกรรมทุกตัว(ที่กำหนดรหัส ในช่อง CSCD CODE ของข้อมูลกิจกรรมนั้นๆ) ดูตัวอย่างจาก P_ORDER.PRG ต้นฉบับได้ครับ จะได้จากตัวแปร J.CSCD_CODE ในระบบ UTL ก็เพียงนำรหัสนี้มาใส่ใน FIELD ของ CURSOR เพื่อพร้อมพิมพ์เท่านั้น
2.ค่า _FBS ถ้าเข้าใจ กติกาการส่งข้อมูลจาก MIT-NET มาที่ MIT-UTILITY จะทราบได้ทันทีว่ามาจากตัวแปรฝั่ง MIT-NET คือ _FBS ครับ แต่ผลตรวจนี้ไม่ได้ทำไว้สำหรับทุกคนครับเป็น OPTION เพราะไม่ได้กำหนดรหัสตรวจเลือดเหมือนกันทุกโรงพยาบาล จึงต้องบอกกับ MIT-NET ก่อนว่ารหัสตรวจเลือดเบาหวานนี้คืออะไร เพื่อความสะดวกของผู้ใช้ mit_net ตั้งแต่ VERSION 8.6 จะให้กำหนดตัวแปรลงในแฟ้ม VARIABLE.TXT ได้ครับ ให้ใช้ editor อะไรก็ได้เขียนแฟ้มนี้ขึ้นมาแล้ว บันทึกไว้ใน HOME DIRECTORY ของตนเองเช่น
ใช้ NOTE PAD สร้างแฟ้ม H:\VARIABLE.TXT
ในเนื้อหา พิมพ์ SUGAR='L01010101' <ข้อมูลสมมติรหัสตรวจ FBS
แล้ว SAVE ครับ แล้วก็ RESTART MIT-NET เมื่อสั่งพิมพ์ใบสั่งยาจะมีผลตรวจเบาหวานออกมาด้วยครับ
mit

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 18, 2010 9:38 am

รหัส cscd บนใบสั่งยาได้แล้วครับ
รอ 8.60 เพื่อกำหนด varible.txt เพื่อใส่ค่า fbs บนใบสั่งยา
ขอบคุณครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย stardin เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 18, 2010 9:35 pm

เรียน คุณสุทธิพงค์ ครับ ขอช่วยอธิบายขั้นตอนหรือคู่มือวิธีการเซ็ตค่า cscd ให้ด้วยสิครับ ขอบคุณครับ
อีกอย่างครับ ผมต้องการจะพิมพ์ใบรับรองให้ผู้ป่วยเอาไปเบิก จะพิมพ์ออกมาที่ใบสั่งยาหน้ากิจกรรมทุกตัว (อยากให้ช่วยบอกขั้นตอนและวิธีการ ทำยังไงครับ ขอบคุณครับ)
สตาดิน
stardin

ที่อยู่: โรงพยาบาลยะรัง 106 หมู่ 1 ตำบลปิตูมุดี อำเภอยะรัง จังหวัดปัตตานี 94160

โพสต์โดย stardin เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 18, 2010 9:41 pm

VERSION 8.50 (30/06/2553 )
1.แก้ไขปัญหาไม่บันทึก ICD10 ในการลงบันทึกนัดครั้งแรกทำให้ต้องทำซ้ำ.
2.แก้ไขให้สามารถลบสิทธิของผู้ป่วยที่ไม่มีในรายการเมนู(ยกเลิก) แต่่บันทึกไว้แล้วและไม่มีการใชสิทธินี้
3.เพิ่มระบบการสั่งพิมพ์งานให้ MitUtility เป็นตัวประมวลผลและพิมพ์ โดยงานพิมพ์ทั้งหมดจะเกิดที่ด้าน MitUtility
(ขณะนี้ มีงานพิมพ์ใบสั่งยา และ สติ๊กเกอร์ยา) เพียงกำหนดใน PORT เป็น UTLx (x=1,2,3,4)
4.เพิ่มช่องบันทึกรหัส ICD10TM สำหรับกิจกรรม
5.สั่งพิมพ์สติ๊กเกอร์ผู้ป่วยในสามารถบันทึกหรือไม่บันทึกจำนวนที่สั่งพิมพ์แต่ละครั้งได้ ระบุตอนที่สั่งพิมพ์ได้เลยครับ
6.ระบบจะแสดง GA ถ้ามีบันทึกการตั้งครรภ์
7.บันทึกความพิการใหม่มีหัวข้อเพิ่มเติมตามที่ สปสช.กำหนด
8.สามารถลบบันทึกแฟ้มอนามัยมารดาได้โดย Ctrl+Del
หมายเหตุ ; ในหัวข้อ6.ระบบจะแสดง GA ถ้ามีบันทึกการตั้งครรภ์ ตรงนี้ครับ อยากให้คุณ สุทธิพงค์ ช่วยอธิบายวิธีการหรือการตั้งค่า หรือคุ่มือในการที่จะให้แสดงว่า ทำไง อย่างไร อธิบายให้ละเอียด ด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ
-*- Mit_net850 สู้ต่อไปครับ*-*
สตาดิน
stardin

ที่อยู่: โรงพยาบาลยะรัง 106 หมู่ 1 ตำบลปิตูมุดี อำเภอยะรัง จังหวัดปัตตานี 94160

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ ก.ค. 19, 2010 9:37 am

ตอบเรื่อง GA ก่อน
การแสดงผล GA ไม่จำเป็นต้องทำอะไรครับจะแสดงอยู่แล้วถ้ามีการเก็บ ANC ในคนคนนั้น
เรื่องการเก็บแฟ้ม ANC คงทราบแล้วนะครับ ต้องมีรายชื่อในแฟ้มประชากร และรหัสกิจกรรม A1,A
ก็จะเก็บได้ครับ เรื่องนี้สำคัญที่ LMP ที่สุดครับ และการแสดง GA ก็ช่วยสะท้อนให้แก้ไข LMP ที่ยังผิดอยู่ได้เช่นกันครับ

sutthipongr

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ ก.ค. 19, 2010 10:08 am

code เดิม p_order ของหมอสุมิตร download ได้ที่หน้า download
ดูตรงแถวๆนี้ครับ
if fdrug0 > 0
select 14
go fdrug0
lpp=1
more=0
do while hn=h.and.vstdate=d.and.times=t.and.lpp > 0
sumd1=sumd1+price
if j.print <> "0"
if isdigit(drug_code)
do case
CASE n.true_price$"XN"
? "(ยาหมด)"
CASE n.true_price = "B"
? "(งดจ่าย)"
CASE n.true_price = "R"
? "(คืนยา)"
other
? space(7)
endcase
?? iif(doctor=register,"/ ","- ")+iif(!empty(j.print_name),j.print_name,left(j.drug_name,25))+" "+iif(left(d_status(),1)$"","===="+left(d_status()+space(9),9)+"====",str(amount,10,0)+" *"+j.unit)+" Sig."+alltrim(use)+" "+alltrim( iif( dose-int(dose) <>0,str(dose,10,2),str(dose,10,0)))+" "+alltrim(d_unit)+" "+alltrim(dose_man)
else
? iif(empty(j.cscd_code),space(8)," ["+j.cscd_code+"]")+iif(!empty(j.print_name),j.print_name,left(j.drug_name,25))+" "+str(amount,10,0)+" "+j.unit+" "+iif(d_unit=" ","",alltrim( iif( dose-int(dose) <>0,str(dose,10,2),str(dose,10,0)))+" "+alltrim(d_unit))+" ราคา "+str(price,10,2)+" บาท."
endif
lpp=lpp+1
endif
if !(doctor $ drx)
drx=doctor+","+drx
endif
skip 1
lpp2=lpp
if lpp >= nn.and.hn=h.and.vstdate=d.and.times=t
lpp=0
lpp2=nn
fdrug0=recno(14)
more=2
endif
msexr=iif(inkey()=27,0,msexr)
if msexr=0
show wind mess
endif
enddo
endif

ไปแทรก p_order ของเราด้วยตัวสีแดงเข้ม ครับ

sutthipongr

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร ก.ค. 20, 2010 10:52 am

ตอนนี้ up เป็น 8.60 สามารถใส่ค่าน้ำตาลใน ใบสั่งยาได้แล้วครับ
1.สร้าง text file ชื่อ VARIABLE.TXT ใส่ใน H:
2.เขียนใน file ว่า SUGAR="L12345678"
รหัสต้อง 9 หลักนะครับ ไม่งั้้นไม่ออก
3.ในใบสั่งยา ของผมยังเป็น dos อยู่ตัวแปรคือ _FBS
เพิ่มในใบสั่งย่า
ตัวอย่าง
? space(5)+IIF(empty(_FBS),"",_FBS)

sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET