ไม่พบตัวแปร ชื่อ pt,hn,วันที่ บน d_list.lbx

ไม่พบตัวแปร ชื่อ pt,hn,วันที่ บน d_list.lbx

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 6:15 pm

***กรณีพิมพ์ผ่าน UTL
1.ลองเปิด d_list.lbx ดู ไม่พบ ตัวแปร
จำนวน item ยาทั้งหมด
ชื่อ pt
,hn
,วันที่

แม้ว่าผลการพิมพ์มีครบถ้วนแต่
ทำให้การจัดวางตำแหน่งให้พอดีกับ sticker ทำได้ยากครับ

***กรณีพิมพ์ผ่าน dos
2. แบบพิมพ์ P_DLIST.PRG อยู่ที่ folder mitutility\mit_net\source\direct printer LPT\default.zip
หลังทดสอบพิมพ์ระบบ dos ฟ้อง error

25/07/2010 19:32:15 G:\HOSPITAL\DATA\DRUGUSED.DBF
Rec: 1818022 Key:HN
Prg:PAGE/DRUG/DRUG2/X_DLIST/ P_DLIST Line: 21
Err: 107 : Operator/operand type mismatch.
Soc:0001 St :[IN05000]ห้องจ่ายยา User : 01160
MAC:001A9281BBF6#BKPHARMACY # 255
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย raknim เมื่อ จันทร์ ก.ค. 26, 2010 5:35 pm

ถามครับ UTL สามารถพิมพ์ผ่าน LAN ได้มั๊ยครับ และกรณีห้องยาต้องการพิมพ์ทั้งใบสั่งยาและสติ๊กเกอร์ยาที่คอมฯตัวเดียวกัน สามารถกำหนดผ่าน UTL ได้มั๊ยครับ/ยังไม่ได้ลองแต่ถามก่อนครับ(ผิดระเบียบmitnet)/ขอบคุณครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

โพสต์โดย mit เมื่อ อังคาร ก.ค. 27, 2010 8:23 am

จะพิมพ์ไปเครื่องไหน ความสำคัญอยู่ที่ printer ครับในระบบของ windows เราพิมพ์ผ่านทางบริการเครื่องพิมพ์ของ windows ถ้าในรายชื่อเครื่องพิมพ์มีอยู่ในเครื่องของเราแล้ว เราสั่ง
ให้พิมพ์ได้แม้แต่งาน test page ดังนั้นเมื่อปลายทาง Share printer ไว้เราก็สั่งพิมพ์งานที่ต้องการพิมพ์ได้ครับ ใน mit-utility ก็มีช่องสำหรับกำหนดเครื่องพิมพ์อยู่ 4 ช่องสามารถใช้ปุ่มเพื่อเลือกจากรายชื่อเครื่องพิมพ์( Share Printer จะรวมอยู่ในรายชื่ออยู่แล้ว)ก็ได้เช่นกัน และเวลา Mit-Net สั่งพิมพ์แบบ UTL ก็จะสามารถกำหนดได้ 4 ช่องทางตามที่กำหนดใน Mit-net คือ UTL1,UTL2,UTL3 และ UTL4
mit

โพสต์โดย mit เมื่อ อังคาร ก.ค. 27, 2010 8:37 am

ในระบบ UTL สำหรับ D_LIST เนื่องจากกำหนดเป็น sticker และจะมีชื่อผู้ป่วย,HN,วันที่ แค่บรรทัดแรกครั้งเดียว เลยเอา HN,ชื่อ+นามสกุล ,วันที่ ใส่ไว้ใน cursor บรรทัดแรกครับ ฉนั้น CURSOR จะมีจำนวน RECORDS เท่ากับจำนวนยาทั้งหมด +1 (ขอแถมให้ครับ คำสั่งบอกจำนวน RECORDS คือ RECCOUNT() ตอบมาเป็นตัวเลขครับ) ในการออกแบบก็ลองใช้ความสามารถเอาเองนะครับ จะเปลี่ยนขนาดกระดาษ หรือแก้รูปแบบการพิมพ์ แล้วแต่ชอบครับ ส่วนของข้อมูลแต่ละตัวก็สามารถกำหนดให้พิมพ์หรือไม่พิมพ์ได้ด้วยนะครับเช่น print when ลองเล่นดูบ้างเป็นการเรียนรู้ครับ ถ้าได้แบบสวยๆแล้วก็แบ่งปันนะครับ
mit

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET