อยาก Up เครื่อง MIT_NET

โพสต์โดย itnongjik เมื่อ จันทร์ พ.ย. 15, 2010 4:32 pm

เครื่องทั่วๆไปนี่แหละครับ (ถ้ามีพริ้นด้วยให้เผื่อพอร์ต LPT ไว้ด้วยครับเพราะเครื่องแบนด์ส่วนมากไม่มีพอร์ต LPT)
itnongjik

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร พ.ย. 23, 2010 9:23 am

จากประสบการณ์ครับ

เครืื่อง server ถ้า บอก spec มา จะได้บอกได้ว่า ควรเปลี่ยนไหม ติดต่อ นฎาฯ ได้เลยครับ

เครื่องลูก ที่ทำงานบริการ เป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำ งาน office ก็ใช้ เครื่อง dos , rom boot ไปน่ะดีแล้ว เช่น ห้องบัตร ห้องยา ward ที่ต้อง run เกือบ 24 ชม.
จะทำให้ ระบบงาน รันได้ต่อเนื่อง ไม่ค่อยมีปัญหา

เครื่อง ที่ต้องทำงาน office ด้วย หรือ ต้องการใช้ internet อันนี้ ใช้ เครื่อง xp เป็นหลัก

spec ต้องดูครับ เพราะเท่าที่ใช้ดู ยังรู้สึกว่า MitNet ที่รันบน mindy dos บน winxp ยัง กระตุกครับ แพทย์ ไม่ชอบ เพราะมันช้ากว่า รัน บน Mitnet on dos ที่ รัน AXthai

ตรงนี้มัปัญหา พอสมควร ครับ จะขึ้นกับเมนบอร์ดที่สามารถ รัน axthai ได้

เท่าที่ test กับร้านคอมฯ ที่สั่งกันประจำ ได้ mainboard ASUS บางรุ่น

*** ต้องทดสอบกันครับ *****

รายละเอียดเรื่องนี้ เคยคุยกันในหัวข้อ spec เครื่องคอมฯ แล้วครับ search แล้วหาอ่านอีกที

หรือจะ e-mail มาปรึกษาอีกทีได้ครับ
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร พ.ย. 23, 2010 1:22 pm

ลืมบอกไป ตอนหลัง ๆ

ผมใช้เครื่องเก่า ที่ run winme มาทำเป็นเครื่อง dos ก็ ok ครับ สำหรับจุดที่ไม่ต้องการใช้ windows or ไม่ต้องการให้ใช้
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 13, 2011 3:31 pm

ASUS P7 H55 M - LX

INTEL CORE I3
dr.duck

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET