ใช้ Windows 7 ได้ไหมครับ

โพสต์โดย mit เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 07, 2011 11:58 pm

ยังไม่ได้ใช้งานจริงๆจังๆ ยังตอบไม่ได้ แต่ก็พอมีแนวทางครับสำหรับอนาคต แต่ถึงใช้งานใน Win7 OS 64 bits ก็จะมีปัญหากับโปรแกรมจำนวนมากอยู่ไม่เฉพาะ mit-net และทำไมเราต้องขี่ช้างจับตั๊กแตน สำหรับ App ที่ใช้ในชีวิตประจำวันแทบไม่ต้องการ Os ระดับนั้นเลย ก็ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับแต่อาจไม่เหมาะสม ถ้าเราสามารถใช้ Dos ทำไมต้องใช้ windows และถ้าใช้ Os 32 bit ที่ถูกกว่าทำไมต้องใช้ Os64 bits ทำอะไรต้องมองความเหมาะสมและวัตถุประสงค์ให้ชัดเจน หมอไม่รู้ว่าควรรู้สึกอย่างไร ถ้ามีโรงพยาบาลหนึ่งมาบอกอย่างภาคภูมิใจว่าลงทุน server ไป500,000ลงระบบไป 2-5 ล้าน ใช้ CPU i7 ทำ workstation แต่ใช้ศักยภาพประมาณ 1%
ตอนนี้เวลาเข้าธนาคารหลายๆแห่งลองมองๆดูที่หน้าจอก็ประมาณ DOS นั่นแหละ เลยอยากให้ทบทวนหน่อยเรื่อง spec
mit

โพสต์โดย raknim เมื่อ อังคาร ม.ค. 11, 2011 12:39 am

ติดใจ DOS ซะแล้วครับ ตัวหนังสือโต+keyboardอย่างเดียว ใช้งานง่ายมากๆครับ ระบบยาผู้ป่วยในยังไม่ได้ใช้ ตัวหนังสือเล็ก+mouseบ้างkeyboardบ้าง...ไม่ชิน+เหมือนไม่ใช่mitnet ...ทำเป็นเป็น DOS ซะด้วยเลย.../ขอบคุณครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พุธ ม.ค. 12, 2011 9:53 am

ประเด็นเรื่อง win7 ยังไม่ได้เทสต์เหมือนกันครับ

ลงเครื่องไว้แล้ว แต่ ยังลง 32 bit เหมือนเดิม

ตอนนี้ยัง มีความสุขกับ winxp ดีครับ

ถ้ากลัวเรื่อง spec เครื่อง ทาง รพ.โนนไทย ได้ทดสอบ
กับ เครื่อง spec ใหม่ ๆ แล้วครับ

เป็น mainboard Asus , chip i3 เดี่ยวจะเอามาลงให้ดู เผื่อใครจะ upgrade hardware จะได้อ่านไทย axthai อย่างสบาย

(หมอที่ รพ. ก็ไม่ยอมใช้ MitNet ใน mindy ครับ ชอบตัว on dos มากกว่า เร็ว คล่อง และตัวใหญ่กว่า)
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 13, 2011 3:28 pm

ล่าสุดที่เอามาใช้

Mainboard Asus P7 H55 M - LX
intel core i3 - 540
Ram 3 gb (เพราะ os 32 bit อ่านได้แค่นี้ครับ แต่แค่นี้ ก็วิ่งบรื้อแล้วครับ)

วิ่งได้สบาย อ่าน axthai สวยงามครับ

บางครั้งลง winxp แล้ว ใช้ axthai ไม่ได้ ลองเปลี่ยน window ดูก่อนครับ

หลัง ๆ winxp ถูก modified ไปเยอะมาก ผมชอบใช้ตัว quick99 แล้วเดี๋ยวมา update
ทีหลัง จะสบายกว่า
dr.duck

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET