เี่รามีวิธีปิด Conntettion ของ user ได้ไหมครับ

เี่รามีวิธีปิด Conntettion ของ user ได้ไหมครับ

โพสต์โดย worawut เมื่อ จันทร์ เม.ย. 18, 2011 7:59 am

พอดีว่าทดลองโปรแกรมครับตามอันนี้ครับ วีธีการ backup net ware ของผมเองครับจากการถามจากหลายๆท่านเลยเอามารวมไว้ครับ โปรแกรมใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับแต่ว่าหากมี user ใช้งานอยู่จะดึงไฟล์ที่ใช้งานไม่ได้ครับ ต้อง ปิด server ก่อน

เป็นไปได้ไหมครับหากเราจะปิด connection ของ user ที่เข้ามาใช้งานโดยที่ไม่ต้องปิดระบบ เพราะว่าจากการที่บอกว่าเวลา 01.00 - 02.00 จะทำการ ปิดระบบแต่ก็มีบางหน่วยงานที่ไม่ได้ปิดครับ ทำให้ copy ได้ไม่สมบูรณ์ครับ หากเรา ตัดทั้งหมดแล้วให้เราเป็น คนต่อคนแรก ก็จะสามารถ ทำการ back up ได้ไม่มีปัญหาครับ

รบกวนแนะนำึครับ
worawut

Re: เี่รามีวิธีปิด Conntettion ของ user ได้ไหมครับ

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ เม.ย. 18, 2011 9:18 am

up เป็น 8.91 version หน้า web ตอนนี้ครับ(แต่รอนิดนึงก่อนก็ดีเพราะหมอ กำลังจะปล่อย 8.92 )
user ที่มีสิทธิ์ S (supervisor ใน mitnet (ไม่จำเป็นต้องเป็น supervisor ใน netware ก็ได้)) ที่หน้าเมนู สีชมพู กด F1 ดูจะมี
Ctrl+F12 แจ้งหยุดให้บริการระบบข้อมูล
การใช้งานคือ
1.กด Ctrl+F12
2.แจ้ง user ให้ ออกจากระบบ เมื่อออกไปแล้วจะเข้ากลับไม่ได้แล้วครับ
3.ทำงานตามต้องการ
4.เมื่อเสร็จงาน เข้า mitnet ด้วยสิทธิ์ S (supervisor) โปรแกรมจะถาม ก็ให้กด Y เพื่อเริ่มทำงานต่อ ก็จะเป็นการปลด lock user ก็จะเข้าทำงานได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ เม.ย. 18, 2011 10:11 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: เี่รามีวิธีปิด Conntettion ของ user ได้ไหมครับ

โพสต์โดย worawut เมื่อ จันทร์ เม.ย. 18, 2011 9:35 am

ว้าววววว ขอบคุณมากครับ อย่างนี้ต้องลองดูแล้วล่ะครับ ขอบคุณมากครับผม อิอิ
worawut

โพสต์โดย ปืนใหญ่จอมสลัด เมื่อ จันทร์ เม.ย. 18, 2011 1:50 pm

เดียวขอโปรแกรมมาลองมั่งครับคุณ worawut กำลังโหลดอยู่ :lol:
โรงพยาบาลเขาค้อ (โรงพยาบาลชุมชนขนาด 30 เตียง)
http://www.khaokhohospital.go.th
พักเขาค้อ 1 คืน อายุยืน 1 ปี
ดินแดนแห่งทะเลหมอกภูเขา
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปืนใหญ่จอมสลัด

โพสต์โดย worawut เมื่อ พุธ เม.ย. 20, 2011 8:49 am

หลังจากได้ลองอัพเดทแล้วได้หน้าตาแบบนี้ครับ ไม่ีมี ctrl+f12 ครับผม หรือว่าผม อัพผิด
หน้าสีชมภู อันนี้หรือเปล่าครับ

รูปภาพ

ลองกด f1 แล้วได้แบบนี้ครับผม

[/img]

รบกวนแนะนำึครับผม
ขอบคุณครับ
worawut

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ เม.ย. 20, 2011 10:49 am

ที่ cap มายังเป็น 8.90 อยู่เลยครับ
ต้องเป็น 8.91 ครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 21, 2011 10:58 am

คุณ worawut ลืมเปลี่ยน exe file หรือเปล่าครับ
dr.duck

โพสต์โดย worawut เมื่อ พุธ เม.ย. 27, 2011 1:15 pm

ได้ลอง อัพแล้วครับ แต่ว่าพอแจ้งไปบางหน่วยงานก็เข้าใช้ตามปกติครับ
เลยยัง copy ไม่ได้อยู่ดีครับ แจ้งว่ามีการใช้งานอยู่ครับ

หรือว่ามีหน้าที่ ตัด connect ของ user กับ server แต่ผมไม่รู้หรือเปล่าครับ
รบกวนแนะนำครับ
worawut

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ เม.ย. 27, 2011 7:01 pm

ctrl+f12 ด้วยผู้มีสิทธิ์ supervisor นะครับ ผมทดลองก็ได้อยู่นะ
1.ctrl+ f12 แล้วให้เค้าออก (หรือเราดีดออกที่ server ก็ได้)
2.ทำงาน
3.เข้า mitnet ด้วย supervisor ก็จะบอกว่า จะต้องการระบบพักข้อมูลต่อไหม ก็เลือกตามนั้้น

sutthipongr

โพสต์โดย worawut เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2011 8:45 pm

sutthipongr เขียน:1.ctrl+ f12 แล้วให้เค้าออก (หรือเราดีดออกที่ server ก็ได้)

หรือเราดีดออกที่ server ทำอย่างไรครับรบกวนแนะนำครับ เริ่มเห็นทางสว่างแล้ววว
worawut

โพสต์โดย raknim เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 29, 2011 10:39 pm

ที่หน้าจอดำของ server 1. load monitor 2. ที่ connection information จะแสดงรายชื่อของ user ที่ connect เข้ามา 3.ไปที่ user แต่ละเครื่อง กด delete > yes 4.เสร็จแล้วครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร มิ.ย. 07, 2011 1:03 pm

เพิ่งทดลองการปิด connection ของ user Ctrl + F12 ครับ
user ที่ไม่ใช่ supervisor สามารถกด function นี้ได้ด้วย (ทดลองใน user ที่มีสิทธิ D) -----> อันนี้แจ้ง หมอสุมิตรแล้วครับ คิดว่า ท่านน่าจะปรับให้เหลือเฉพาะ สิทธิ S
เมื่อกด ปิดระบบแล้ว user ทั่วไป จะเข้าไม่ได้ ให้ออก อย่างเดียว
เฉพาะ เครื่อง ที่ login ด้วย supervisor จึงจะเข้า mode ให้เลือก ว่า จะ lock ต่อ / ยกเลิก การ lock / ออก

คราวนี้ ถ้าไม่ได้อยู่บนเครื่องที่ login ด้วย supervisor
วิธีปลดล็อค อีกอย่าง คือ ไปลบ ไฟล์ pause.msg ที่อยู่ใน g:\hospital ออกครับ

ระบบ MitNet ก็จะปลดล็อค โดยปริยาย
dr.duck

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET