ใบ mar อีกมุมมองจากซ้ายไปขวา

ใบ mar อีกมุมมองจากซ้ายไปขวา

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 18, 2011 12:46 pm

ผมลองทำใบ mar โดยทำเป็นช่อง จากซ้ายไปขวา ทำให้สามารถใส่ข้อมูลได้ 4 วัน และสามารถมองความต่อเนื่องของการใช้ยาตัวเดียวกันได้ (ลักษณะแบบ profile sheet) และได้เลียนแบบจากแบบพิมพ์ที่คุณหมอสุมิตรทำโดยได้ ระบายสี ช่องต่างๆ ตามความถี่ที่บริหารยา(ผ่าน print when)
แต่สิ่งที่ยังต้องขอจากหมอสุมิตรเพิ่มคือ
1.ต้องการให้แยก one day ออกมาอีก 1 ใบ ครับ
2.ที่ผมทำคือตารางที่เพิ่ม เพิ่มได้ตามจำนวนยาที่หมอสั่ง แต่ที่คุยกับพี่ฉลองหนองจิก บอกว่า ถ้าเพิ่มให้มีตารางทั้งหน้า (เิพิ่มตารางให้ครบทั้งหน้า) ซึ่งจะทำให้ chart ไม่หนามาก เมื่อนำใบ mar ไปรวมกับ chart ซึ่งผมไม่สามารถตรงนี้
ที่ขอเพิ่มคือทำยังไงให้มีตารางได้ทั้งหน้าครับโดยตรงชื่อยา อาจจะว่างไว้ก่อน อาจจะ print ฉลากยามาแปะแทน หน้า A4 ก็อาจมียาได้ถึง 4-5 ตัว
แนบไฟล์
MAR.RAR
(10.75 KiB) ดาวน์โหลด 1461 ครั้ง
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: ใบ mar อีกมุมมองจากซ้ายไปขวา

โพสต์โดย mit เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 20, 2011 1:20 pm

เรื่องใบ mar สามารถปรึกษาคุณหมอชาญชัย ที่รพ.บางละมุงคุณหมอบอกว่ามีการดัดแปลงการพิมพ์ sticker เพื่อติดบนใน mar ด้วยครับ
และได้ขออนุญาตบอกเบอร์โทรฯแล้วครับ 086-8378421
mit

Re: ใบ mar อีกมุมมองจากซ้ายไปขวา

โพสต์โดย Rachanont เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 08, 2011 4:57 pm

ตอนนี้มีปัญหาคือยากิน ไม่ได้มีแต่code oral ยังมี e3 ol และอื่นๆอีกหลายตัวทำให้ยาที่ใช้code พวกนี้เช่นoRS acetylcisteine clotrimazole oral ไปอยู่ในหน้ายาฉีดแทนครับ

อีกเรื่องที่พยาบาลขอมาคืออยากให้ยาone day แตกต่างกับยาcontinue เพราะระบบเขียนพยาบาลจะใช้หมึกคนละสีกันคือให้ต่างกันแต่ไม่ต้องแยกใบก็ได้

ผมว่าใบที่พี่ทำมาน่าสนใจดีครับใช้ได้หลายวันดีเพราะที่ผมออกแบบไว้มันใช้ได้แค่วันเดียวพยาบาลกลัวมันจะเยอะเกินถ้านอนนานในตอนนี้ผมว่าระบบที่น่าจะลงตัวที่สุดคือคงต้องพิมพ์ใบมาร่วมไปกับเขียนมือหรือใช้สติ๊กเกอร์ยามาแปะครับถ้าทำตารางเปล่าได้อย่างที่พี่เสนอมาผมว่าก็โอเคนะครับ
Rachanont

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 08, 2011 6:30 pm

ดีใจจังมี น้องๆ บางละมุง มาโพสต์ด้วย กะลังอยากหาคนติดต่อด้วยพอดี มี mail มี facebook ด้วยไหมเอ่ย 8) 8)
แล้วไม่ทราบว่า ไอเดียและข้อคิดเห็นนี้ได้นำเสนอคุณหมอชาญชัย หรือยังครับ
เพราะเท่าที่คุยกับหมอมิตร ท่านก็บอกว่า บางละมุงขอมาแบบนี้ก็เลยไม่ได้แยกใบ one day ให้
แต่ถ้าบอกรายละเอียดว่าเป็นยาอะไรที่ผมทำให้ก็บอกชัดเจนนี่ครับ ว่า ยาตัวนี้เป็น one day หรือ continue
ประเด็น ยามี code การกิน อื่นนอกจาก oral ก็ไม่ยากครับ เพิ่ม code เช่น O OR OR1 OR2 ฯลฯ แล้วไปเปลียนใน druglist เสีย เวลาคีย์ก็สามารถจะมารวมกับ ORAL ได้แล้ว
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย Rachanont เมื่อ เสาร์ ก.ค. 09, 2011 7:20 am

FB: http://www.facebook.com/rachanont
Google+: https://plus.google.com/116464469186309951303/posts
mail: lastelixer at gmail.com

พอดีตอนนี้หมอชาญชัยให้ผมรวบรวมปัญหาอยู่ ถ้าได้สิ่งที่ต้องการแล้วจะแจ้งหมอมิตรครับ

ส่วนเรื่องone day หรือ continue นี่พยาบาลบอกว่ามันยังแยกยากอยู่ เพราะแบบเขียนจะเป็นหมึกแดงกับน้ำเงินเลยดูง่าย ผมเลยคิดว่าอาจจะใช้ print when ทำกรอบหรือขีดเส้นใต้ยา one day น่าจะทำให้แยกออกง่ายขึ้นครับ (พึ่งคิดออกเมื่อคืนเองครับ)

sutthipongr เขียน:ประเด็น ยามี code การกิน อื่นนอกจาก oral ก็ไม่ยากครับ เพิ่ม code เช่น O OR OR1 OR2 ฯลฯ แล้วไปเปลียนใน druglist เสีย เวลาคีย์ก็สามารถจะมารวมกับ ORAL ได้แล้ว

อันนี้ผมไม่เข้าใจ พี่ช่วยอธิบายหน่อยครับ
Rachanont

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ เสาร์ ก.ค. 09, 2011 1:05 pm

คือตอนแรกจะบอกว่า ไม่ได้ตรวจสอบแค่คำว่า "ORAL" อย่างเดียว คำที่มีลักษณะคล้ายๆ กับ ORAL ก็ได้ครับ เช่น "O" ,"OR1"...
แต่ประเด็นคือ
คือตัวรายการยา เราสามารถเปลี่ยนวิธีใช้ได้นี่ครับ ไม่ได้มีผลกระทบกัีบข้อมูลที่เคยลงมาแล้วด้วย
ก็ไปเปลี่ยน วิธีการใช้ เช่น ORS สมมุติเดิม (ที่สมมตุนี่อย่าเอาเป็นแบบอย่างนะครับ เพราะผิดความหมายของการบริหารยา)
X แปลว่า ละลายน้ำ 1 แก้วแล้วดื่ม
ก็เปลี่ยนเป็น
OR1 ละลายน้ำ 1 แก้วแล้วดื่ม

OR1 ก็จะไปรวมกับ อยู่ใน MAR แผ่นเดียวกับ ORAL ครับ

วิธีการก็
กด insert
แนบไฟล์

sutthipongr

โพสต์โดย raknim เมื่อ เสาร์ ก.ค. 09, 2011 3:44 pm

มีสมาชิกใหม่ รพ.บางละมุง มาเพิ่มในwebboard ดีครับ ได้ปรึกษา-แลกเปลี่ยนกันได้มากขึ้น
ถ้าอนุญาตขอเบอ์โทรศัพท์ด้วยนะครับ
เรื่องพิมพ์ใบ MAR เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ รูปแบบก็เห็นด้วยกับทั้ง 2 ท่าน เพื่อประหยัดกระดาษ
และมีความยืดหยุ่นมากขึ้นครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

โพสต์โดย Rachanont เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 12:37 pm

คุณ sutthipongr สอบถามเรื่องการลบหรือแก้ไขหน่วยเช่น MG หน่อยครับ พอดีผมจะแก้ไข แล้วโปรแกรมไม่ให้แก้บอกว่ามีโค้ดอยู่แล้ว จะลบออกแล้วเพิ่มใหม่ โดยการกด alt + del ตามที่ help บอกก็ทำไม่ได้ครับ ได้แต่เพิ่มใหม่เป็นหน่วยใหม่ที่ชื่อไม่ซ้ำเดิมอย่างเดียว ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับสิทธิ์ของผมหรือเปล่า (สิทธิ์ผม SRpcrwmtP ครับ)

ส่วนเรื่อง เพิ่ม code เช่น O OR OR1 OR2 ไม่ทราบว่าถ้าเพิ่มแล้ว รายการยาที่คีย์ใหม่ จะเข้ามาที่ใบ MAR เลย หรือว่าต้องแจ้งให้หมอมิตรแก้ไขให้ก่อนครับ

คุณ raknim ผมส่งเบอร์ให้ทาง pm แล้วครับ
Rachanont

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ ก.ค. 11, 2011 9:01 am

เรื่องแก้ไข หน่วยไม่แน่ใจเรื่องสิทธิ์ครับ แต่สามารถแก้ไข เพิ่ม ลบ โดยตรงได้
เข้า foxpro 2.6 dos
use g:\hospital\symptoms order sign share
browse

ก็ลองไล่ดูครับ จะเพิ่มจะลบก็ทำตรงนี้ แต่ระวังหน่อยละกัน

ส่วนเรื่องปรับเปลี่ยน วิธีการใช้ ก็สามารถใช้งานได้ทันทีครับ

sutthipongr

โพสต์โดย Rachanont เมื่อ พุธ ม.ค. 04, 2012 9:31 am

ในส่วนของวิธีใช้ยาอยากให้ส่งค่าเป็นประโยคที่แปลงแล้วเหมือนบนฉลากยาครับ เพราะพยาบาลบอกว่าแบบฉลากยาดูง่ายกว่าแบบโค้ดบนใบยาครับ
Rachanont

โพสต์โดย Rachanont เมื่อ เสาร์ ม.ค. 14, 2012 6:33 pm

Mit utiiity 13/1/55
ตัวแปร dos_man1-4 ออกมาเป็นวิธีใช้ยาภาษาไทยแล้วครับ ขอบคุณครับ
Rachanont

โพสต์โดย Rachanont เมื่อ เสาร์ ก.พ. 04, 2012 1:18 pm

อันนี้เป็นใบ MAR ที่ผมเอาของพี่ sutthipongr มาดัดแปลงต่อครับ

หลังจากทดลองใช้ไปพยาบาลแจ้งว่าอยากได้ช่องเปล่าๆ เหมือนที่เคยเสนอไป
และอยากได้วันที่เริ่ม และหยุดยา ซึ่งน่าจะดึงมาได้จากตาราง i_order เพราะตอนนี้ทางพยาบาลใช้วิธีเขียนเพิ่มเอาเองครับ
แนบไฟล์
MAR 4-2-55.rar
(8.62 KiB) ดาวน์โหลด 1133 ครั้ง
Rachanont

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET