กรมบัญชีกลางให้ออกเอกสารแสดงค่าใช้จ่ายผู้ป่วยสิทธิ์จ่ายตรง

กรมบัญชีกลางให้ออกเอกสารแสดงค่าใช้จ่ายผู้ป่วยสิทธิ์จ่ายตรง

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 7:04 pm

ด่วน! การออกเอกสารแสดงค่าใช้จ่ายให้ผู้ป่วยที่เข้ารับการรักษาพยาบาลในระบบเบิกจ่ายตรงประเภทผู้ป่วยนอก
http://dmsic.moph.go.th/news/detail.php?idnews=2918
ไม่แน่ใจว่าจะใช้ slip หรือใบหน้างบ แทนจะดีไหม

เรื่องการใช้ลายนิ้วมือในอนาคต ถ้า ไม่ได้ เก็บลายนิ้วมือเข้า ระบบ mitnet (เก็บผ่านโปรแกรมของ สกส.)
จะทำยังไง ดี ถ้าต้องใช้ลายนิ้วมือในอนาคต
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: กรมบัญชีกลางให้ออกเอกสารแสดงค่าใช้จ่ายผู้ป่วยสิทธิ์จ่ายตรง

โพสต์โดย mit เมื่อ เสาร์ ก.ค. 09, 2011 9:34 am

ครับตรงนี้ไม่ใช่ความคิดใหม่สำหรับหมอ เคยแนะนำให้พิมพ์ทุกๆสิทธิอยู่แล้วถ้าใครเคยคุยกับหมอก็คงรู้ดี ยิ่งมีระบบรักษาฟรีทำให้ผู้ป่วยไม่รู้คุณค่าหรือมูลค่าที่เรา(รพ.และรบ.)จัดให้
รวมทั้งการพิมพ์ให้ผู้ป่วยช่วยควบคลุมการทำงานของ จนท.(เหมือน 7-11) แต่พอนำมาปฏิบัติเศษกระดาษเต็มไปหมดเหมือนด่านเก็บเงินทางด่วนและผู้ป่วยก็ยังไม่ได้ดูอยู่ดี (ไม่ได้ใส่ใจ)
ก็เลยไม่ได้พิมพ์ในรายที่ใช้สิทธิแล้ว ถ้ากรมฯ บอกว่าต้องพิมพ์ก็ทำได้อยู่แล้วครับ แต่ที่ สัตหีบทำอยู่แล้วคือ เราใช้ทำช่องสำหรับเซ็นชื่อไว้บนใบสั่งยา พอรับยาก็ต้องเซ็นชื่อและต้องจดเลขประชาชนด้วย
เพื่อป้องกันตัว จนท.และ รพ. จากข้อกล่าวหา คีย์และรับยาเอง (รพ.ควรสุ่มตรวจเป็นระยะ) ตรงนี้เวลาโดนตรวจสอบก็จะสามารถยืนยันตัวตนคนที่มารับยาได้ น่าจะตอบคำถามและรัดกุมพอแล้วมั้ง
ไม่ต้องเปลืองกระดาษไม่ต้องพิมพ์ใบที่ว่า ใบสั่งยาก็ต้องเก็บไว้อย่างน้อย 5 ปีอยู่แล้ว ไม่รู้ กรมฯ จะได้อ่านข้อความนี้ไหม พอดีเห็นช่องที่ระบุว่าให้หน่วยงานกำหนดรูปแบบได้เอง น่าจะใช้ได้อยู่นะครับ
เห็นไหมเรามองไปไกลกว่านานแล้ว เวลาลูกน้องเห็นคำสั่งบางเรื่องมักไม่ได้วิเคราะห์นึกว่าเป็นเรื่องใหม่แล้วก็บอกต้องทำอย่างนี้ หมอก็บอกว่าเราทำอยู่แล้วไง เวลาเขามาตรวเรื่องนี้ก็ใช้การปฏิบัตินี้ตอบไป
mit

Re: กรมบัญชีกลางให้ออกเอกสารแสดงค่าใช้จ่ายผู้ป่วยสิทธิ์จ่ายตรง

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 28, 2011 7:24 pm

มีความต้องการพิมพ์ slip จากหลาย รพ.แถวนี้(หนองจิก,ป่าพะยอม,เขาชัยสน,ศรีบรรพต,บางแก้วด้วยคน) เพื่อให้คนไข้สิทธิ์จ่ายตรงตามความต้องการของกรมฯครับ เพราะที่นี่ยังไม่เคยได้พิมพ์ slip กันเลย ก็คิดกันว่าไหนๆ ก็ไหนๆ นอกจากพิมพ์ slip เพื่อให้คนไข้จ่ายตรง ก็น่าจะพิมพ์แนบกับใบเสร็จที่ชำระเงินสด เพื่อออกรหัส 5 หลักของกรมบัญชีกลางแนบใบเสร็จไปด้วยเลย
ที่อยากให้หมอเพิ่มคือ
1.กรณี พิมพ์ slip ด้วยสิทธิ์ที่ไม่ได้ ชำระเงินสด โดยเฉพาะ จ่ายตรง ต้องการให้ ออกรหัส 5 หลัก ของกรมฯ ด้วย(เหมือน slip ที่ชำระเงินสด)
2.อยากให้เพิ่มเลข ประชาชน 13 หลัก ในใบ slip ด้วยครับ
3.บาง รพ.อยากให้เพิ่มช่องว่างๆ สำหรับ ให้ ผู้มีสิทธิ์จ่ายตรง เซ็นชื่อรับทราบ ไม่แน่ใจว่า จะดีไหม ???

ถามเิพิ่มเติมครับว่า เครื่องพิมพ์ slip EPSON TMU-220 นี่ ใบ slip ของเครื่องจะพอดีกับความกว้าง slip ที่พิมพ์จาก mitnet ไหมครับ (ไม่มีเครื่องลอง)...
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย raknim เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 29, 2011 3:07 am

สรุปจากหมอมิตรครับ
1.เลขบัตร ปชช. ควรเป็นเลขของผู้รับยามากกว่าของผู้ป่วย เพื่อป้องกันการทุจริต
ที่ รพ.สัตหีบ เลยใส่เลขบัตร ปชช.ของผู้รับยา ใส่ที่ใบสั่งยาครับ ตอบโจทย์ป้องกันการทุจริตได้ชัดเจนกว่า
2.การพิมพ์slip กำหนดได้ในโปรแกรม (ข้อ 9.3) ซึ่งจะออกทุกครั้งถ้าenterผ่านหน้าใบเสร็จ
หากไม่ต้องการให้ออกslip(สิทธิ์อื่นที่ไม่ใช่จ่ายตรง) กด - (ลบ) แทนการenterผ่านครับ

***ถ้าต้องการslipแบบที่ว่าก็ช่วยกันแจ้งความประสงค์ครับ หมอจัดให้ครับ

3.ตอนนี้กำลังปรับปรุงรายงานตามเงื่อนไขที่sutthipongrแจ้งว่าออกไม่ตรงครับ (เช่น diag DM >=,<=)
4.เครื่องพิมพ์slip epson ที่ว่า สามารถใช้ได้ครับ
คลาดเคลื่อน-ตกหล่นยังไง หมอเพิ่มเติมด้วยครับ/ขอบคุณครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

โพสต์โดย mit เมื่อ พุธ ส.ค. 03, 2011 11:43 am

SLIP ใหม่ทำให้แล้วครับ
แต่ที่สัตหีบยังคงให้เซนต์ชื่อบนใบสั่งยาครับไม่ได้พิมพ์เป็น slip
แต่ slip เองก็มีประโยชน์มากๆกรณีชำระเงินสดจะแจงรายการให้ละเอียดดี อันนี้ใช้อยู่
mit

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ส.ค. 03, 2011 6:27 pm

ขอบคุณมากครับ
มีรหัส 5 หลักของกบก
มีที่ ให้ ผู้รับยาเซ็นชื่อด้วย
สุดยอดครับ....

sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET