สอบถามเรื่องการคีย์เผื่อ dose ยา continue

สอบถามเรื่องการคีย์เผื่อ dose ยา continue

โพสต์โดย Rachanont เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 8:10 am

เนื่องจากส่วนของผู้ป่วยในจะแยกการคีย์ยาออกเป็น one day กับ continue ซึ่งในส่วนของยา continue เราจะไม่สามารถคีย์เป็นจำนวนพอดีที่จะเติมในครั้งต่อไปได้ เราจึงต้องคีย์ยาเผื่อไปอีก 2 - 3 โดส โดยคีย์เป็น one day เพื่อให้ยา continue เติมยาครบไม่เติมเกิน ยกตัวอย่างเพื่อความเข้าใจนะครับ

เช่น ibuprofen 1x3 pc จ่ายทุก 1 วัน ที่โรงพยาบาลผมจะคีย์เป็น ibuprofen one day 3 เม็ด กับ continue 3 เม็ดในวันแรกคนไข้ ซึ่งวิธีการคีย์แบบนี้กระทบกับการแสดงจำนวนในใบ medicaton profile ซึ่งหมมอมิตรได้แก้ปัญหานี้ไปแล้ว แต่หลังจากมีใบ MAR ก็เกิดปัญหาอีกเพราะในวันแรกที่สั่งใช้ยาที่มีการคีย์ยาเผื่อไป จะทำให้ในใบ MAR มีรายการยาซ้ำกันเป็น one day กับ continue ทำให้มีปัญหาในการใช้งานใบ MAR

ไม่ทราบว่าที่อื่นใช้วิธีเผื่อยาแบบนี้หรือเปล่า ซึ่งวิธีแก้ที่ผมไปดู HOSXP มาคือเค้าใช้วิธีคีย์เป็น 2 ช่องคือจำนวนยาที่เติมวันแรก กับจำนวนยาที่เติมวันต่อๆ ไป จากตัวอย่างก็จะคีย์เป็น ibuprofen 1x3 pc จ่าย 6 เม็ดวันแรก และเติมครั้ง ละ 3 เม็ดทุกวัน

ไม่ทราบว่าๆ พี่คิดเห็นเป็นยังไงครับ
Rachanont

Re: สอบถามเรื่องการคีย์เผื่อ dose ยา continue

โพสต์โดย raknim เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 4:32 pm

ยังไม่ได้เริ่มใช้ระบบงานผู้ป่วยในผ่าน mitutility นะครับ แต่คิดว่าถ้าเป็น order for continue ก็ควรอยู่ในฝั่ง continue ครับ เดี๋ยวจะสับสน เพิ่มภาระโดยไม่จำเป็น เช่นถ้าเป็น ibuprofen 1*3 admit ก่อนเที่ยง จะจ่ายไป 4 เม็ด เป็นมื้อ เที่ยง-เย็น-เช้า-เที่ยง ก็ลงใน order for continue เป็น 4 เม็ด ไม่ต้องไปเพิ่มใน order for oneday ครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

Re: สอบถามเรื่องการคีย์เผื่อ dose ยา continue

โพสต์โดย Rachanont เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 5:11 pm

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนกันครับ

ที่คุณ raknim เสนอมา ถ้าคีย์ไปเป็น 4 เม็ด วันต่อๆ ไปโปรแกรมก็จะเติมเป็น 4 เม็ด ไม่ใช่ 3 เม็ดครับ ซึ่งช่องจ่ายจำนวนเราต้องใส่ให้เท่ากับจำนวนที่ต้องเติมต่อวัน ผมจึงแยกจำนวนที่ต้องเผื่อมาคีย์ไว้ในช่อง one day เพื่อไม่ให้เติมยาผิด ซึ่งวิธีนี้ผมเอามาจากรพเอกชนแห่งหนึ่งที่ใช้โปรแกรม Medtrak ครับ

แต่พอไปดู HosXp ว่าแก้ปัญหานี้อย่างไร ปรากฎว่าเค้าใช้วิธีเพิ่มฟิลด์อีกฟิลด์หนึ่งเป็นจำนวนที่จ่ายสำหรับครั้งแรก ให้ใส่เป็นจำนวนที่ต้องเติมต่อวันบวกที่เผื่อ จากตัวอย่างก็คือ 4 เม็ด ส่วนจำนวนที่จะให้โปรแกรมเติมต่อๆ ไปก็ใส่เป็น 3 เม็ดในอีกฟิลด์หนึ่ง ผมก็เลยอยากปรึกษาพี่ๆ คนอื่นว่ามีความเห็นอย่างไร ก่อนที่จะเสนอแนวคิดนี้ให้หมอมิตรครับ

ผมยกตัวอย่างให้ดูตามภาพนะครับ
แนบไฟล์
Rachanont

โพสต์โดย raknim เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 10:17 pm

ยังไม่ได้ใช้ก็เลยไม่ทราบปัญหาครับ สุทธิพงษ์ใช้แล้วเป็นไงบ้าง ช่วยshareหน่อยครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ ก.ค. 11, 2011 8:44 am

ที่ทำได้ตอนนี้
สมมติ ยา 1x3 สมมติวันแรกเราให้ 4 tab(เผื่อจนถึงมื้อเที่ยงอีกวัน) ก็สามารถคีย์ 4 tab ได้
แต่พอวันที่ 2 ต้องมาที่มุมมอง chart view แล้วแก้ไข เป็น 3 เม็ด แล้วจึงไปสั่ง edit chart หรือ add new chart ได้

คือ ต้องแก้ไขในวันที่ 2 ครับ

ที่นี้ถ้ามีเพิ่มเข้ามาอีกช่องสำหรับวันแรก เพื่อให้คีย์ยาที่เผื่อ ก็คงจะดี เพราะไม่ต้องมาแก้ไขที่ chart view ลดความยุ่งยากครับ
คำว่า วันแรกคือวันแรกของยาใดๆ เช่น admit มาแล้ว 3 วัน หมอเพิ่มยาอีกตัว ก็มีต้องคีย์ยาเผื่อด้วยเหมือนกัน
สรุปคือ เห็นด้วยครับถ้าจะเพิ่มอีกช่อง อีกฟิลย์หนึ่งสำหรับยาที่สั่งครั้งแรกเพื่อคีย์ยา ที่ต้องเผื่อ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET