มีปัญหาตอนพิมพ์ ใบหน้างบคู่กับ สลิป

มีปัญหาตอนพิมพ์ ใบหน้างบคู่กับ สลิป

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร ส.ค. 16, 2011 4:31 pm

ไม่แน่ใจว่ามาจากสาเหตุอะไรครับ
ใบเสร็จหรือใบหน้างบ ออกทาง LPT2(COM1) (เรียกใช้ p.bat mode ผ่าน PORT COM)
สลิปออกทาง LPT1
ถ้าพิมพ์ใบหน้างบอย่างเดียว (LPT1 ซึ่งพิมพ์ สลิป เลือกเป็น NO) ไม่มีปัญหา ไม่ FEED กระดาษเกิน

แต่ถ้าพิมพ์ใบหน้างบและ สลิป
LPT1 และ LPT2(COM1)

พิมพ์ใบแรกไม่มีปัญหา ได้ใบหน้างบ 1 ใบ ,สลิป 1 ใบ
พอพิมพ์ใบที่ 2
ปัญหาคือ ตอนพิมพ์ใบหน้างบ จะ FEED กระดาษต่อเนื่องเปล่าๆ 1 แผ่นก่อน แล้วจึงพิมพ์ที่กระดาษใบที่ 2
ปัญหาจะไม่มีถ้า ปิดเครื่องพิมพ์ สลิป หรือ set port ให้เป็น NO

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรและต้องทำยังไงครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: มีปัญหาตอนพิมพ์ ใบหน้างบคู่กับ สลิป

โพสต์โดย mit เมื่อ อังคาร ส.ค. 16, 2011 11:35 pm

ขอ file ชื่อ p_bill.prg มาดูหน่อยครับ
ที่ สัตหีบใช้อยู่ ไม่มีปัญหาครับ ลองใช้แบบ internal ดูได้ไหมครับ
mit

Re: มีปัญหาตอนพิมพ์ ใบหน้างบคู่กับ สลิป

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ส.ค. 17, 2011 8:19 am

น่าจะเป็นจาก p_bill จริงๆ ด้วยครับ
ลองทดลองพิมพ์กับ p_bill ต้นฉบับ ก็พิมพ์ได้ปกติครับ ทั้ง slip และ ใบหน้างบ
ผมแนบไฟล์ p_bill มากับกระทู้นี้แล้ว พร้อมส่งทาง email ให้ด้วยแล้วครับ
แนบไฟล์
p_bill.zip
(7.01 KiB) ดาวน์โหลด 822 ครั้ง
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ส.ค. 17, 2011 3:39 pm

อีกปัญหานึงครับ
คือทดลองนำมาใช้พิมพ์โดยตรง(LPT1)ผ่าน MINDY2
ทุกอย่างสมบูรณ์ดี แต่กำหนด linespace ไม่ได้ครับ
ซึ่งบน dos กำหนด linespace ได้

sutthipongr

โพสต์โดย raknim เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 26, 2011 9:29 am

Mit-net 25/8/54 สามารถพิมพ์สลิปโดยใช้เครื่องพิมพ์ที่ต่อผ่าน SPL ได้แล้วครับ
สามารถกำหนดขนาด,แบบ font ได้ ตัวคูณระยะบรรทัดไ้ด้

เหตุมาจากที่ผมได้ซื้อเครื่องพิมพ์สลิป Epson TM-U220 ที่มีแต่port USB มาครับ
พอสั่งพิมพ์ผ่าน SPL แล้วfontด้านขวาขาดไป 2 ตัวอักษร
จึงได้รบกวนหมอมิตรแก้ไขโปรแกรม Mit-net
ตอนนี้ใช้ font Courier Mindy#2 ขนาด 7 สลิปออกมาสวยงามครับ

ขอบคุณหมอสุมิตรมากครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET