ต้อง REINDEX ข้อมูลส่วน DATA แฟ้มที่ 'X' (บ่อยมาก)

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ มิ.ย. 10, 2009 8:27 am

ถ้าเป็นที่ drugused ของผมก็เป็นบ่อย แต่เป็นเพราะมีเครื่องเก่าๆๆๆมากๆๆ ที่ กำลัง key แล้วเครื่อง hang ก็ต้องกด reset บ่อย จึงคิดว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับ
แต่ของคุณ toedmanu มีการขัดจังหวะ ระหว่างการทำงาน โดยเฉพาะการบันทึกข้อมูล อย่างอื่นอีกบ้างหรือเปล่า ???
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย manat2519 เมื่อ พุธ มิ.ย. 10, 2009 9:11 am

ของผมจะเจอแฟ้ม Lab_x และ Drugused ประจำเหมือนกัน
manat2519

โพสต์โดย languhospital เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 10:36 am

ละงูก็เป็นบ่อยครับ บางทีต้องมานั่งซ่อมทุกวัน ช่วงดึกๆ
Langu Hospital
ภาพประจำตัวสมาชิก
languhospital

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 9:05 pm

เป็นหลายแห่งเหมือนกัน น่าจะลองหาสาเหตุนะครับ

เหมือนจะไม่ค่อยดีเลย
dr.duck

โพสต์โดย mit เมื่อ อังคาร มิ.ย. 16, 2009 8:38 pm

พบแล้วครับ ว่ามีปัญหาในระบบของ VIRTUAL MACHINE เช่น MindyDos,VPC,Vmware ครับเกิดการ LOCK record ซ้ำกันได้ครับทำให้ Index เพี้ยนไป แต่ในโปรแกรมก็ได้จัดการกับปัญหานี้ไว้ให้แล้ว แต่ก็ยังต้องทำการ reindexอยู่ ตามที่บอกน่ะครับไม่ต้องรีบนักก็ได้ ส่วนหมอไม่ได้ปล่อยปัญหานะครับกำลังหาทางแก้ไขอยู่ครับ คาดว่าไม่นานก็จะแก้ไขได้ พยายามอยู่ครับ
mit

โพสต์โดย itnongjik เมื่อ พุธ มิ.ย. 17, 2009 4:42 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ..
itnongjik

โพสต์โดย languhospital เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 12:31 am

สู้ๆ นะครับ
Langu Hospital
ภาพประจำตัวสมาชิก
languhospital

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 7:58 am

กองทัพต้องเดินด้วยท้อง
กรณี update บางกรณี คิดเงินบ้างก็ได้ครับ จะได้ช่วยๆกัน
ขอเป็นกำลังใจด้วยอีกคนครับ :idea: :idea:
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย manat2519 เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 4:29 pm

พบแล้วครับ ว่ามีปัญหาในระบบของ VIRTUAL MACHINE เช่น MindyDos,VPC,Vmware ครับเกิดการ LOCK record ซ้ำกันได้ครับทำให้ Index เพี้ยนไป แต่ในโปรแกรมก็ได้จัดการกับปัญหานี้ไว้ให้แล้ว แต่ก็ยังต้องทำการ reindexอยู่ ตามที่บอกน่ะครับไม่ต้องรีบนักก็ได้ ส่วนหมอไม่ได้ปล่อยปัญหานะครับกำลังหาทางแก้ไขอยู่ครับ คาดว่าไม่นานก็จะแก้ไขได้ พยายามอยู่ครับ

จากสาเหตุดังกล่าว มีผลกับข้อมูลหายด้วยหรือปล่าวครับ จากที่ดรงพยาบาลใช้ วิน XP แล้วใช้

mindy ทำงานมา2 วัน มีข้อมูลหายในส่วนของอาการที่มา ในส่วนอื่นๆมีครบ ไม่เป็นทั้งหมด

ทุกคนบางรายเท่านั้น จากที่ที่เคยเป็นมาก่อน แล้วมาแก้ไขใช้แบบ Fullsreen กับ Axthai

อาการดังกล่าวหายไป แล้วพึ่งกลับมาปรับใช้เมื่อ 2 วันก่อน จึงเป็นอีก

ไม่รู้อาการเหล่านี้จะเกี่ยวข้องกันหรือปล่าว
manat2519

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 7:38 am

windows XP ผมใช้ mindy หมดเกือบทุกเครื่อง รวม เกือบ 10 เครื่อง (รวมห้องตรวจแพทย์) ซี่ง run ผ่าน mindy dos (ซึ่งใช้virtual machine) win98 ผม run ผ่าน mitutilty หมด
ที่เหลือ ก็ boot rom กับ boot HD บ้าง
เรื่องข้อมูลหาย ผมไม่เจอเลยครับ
แต่อาการที่ X นี่เจอเหมือนพี่ ๆน้องๆ ท่านอื่นครับ

**
ดูจากอาการของคุณ natt22 น่าจะลองตรวจ memo ดูนะครับ
ข้อ9 >>8>>1

และ up เป็น version ล่าสุด น่าจะแก้ปัญหาได้ครับ

sutthipongr

โพสต์โดย Terayut เมื่อ อังคาร มิ.ย. 23, 2009 10:32 am

กรณีที่เกิดจากอาการที่มา มีการสลีบกันหรือผิดคน ที่โรงพยาบาลผมก็เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน เกิดจากตัว Memo File ผิดปกติ สอบถามคุณสุทธิพงษ์แล้วแก้ปัญหาโดยการ Zap memo File ovst ใหม่ก็หายครับ
ขั้นตอนคือ
copy file ovst.* (3 file) ไปไว้ที่ไหนสักแห่ง เช่น C:\Temp
เปิด fox ใช้คำสั่งดังนี้

USE G:\HOSPITAL\DATA\OVST
ZAP &&& คำสั่งลบข้อมูลเก่าทิ้งทั้งหมด
APPEND FROM C:\TEMP\OVST &&& นำเข้าข้อมูลเก่าทั้งหมด
Terayut

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET