เอาแบบประเมินหอบหืด มาฝาก

เอาแบบประเมินหอบหืด มาฝาก

โพสต์โดย mit เมื่อ อาทิตย์ มี.ค. 18, 2012 12:24 am

ตอนนี้ที่โรงพยาบาลตั้งคลีนิคหอบหืดตามนโยบาย เลยต้องมีการบันทึกแบบประเมินผู้ป่วยด้วย พยาบาลกำลังจะทำตามแบบ รพ.บางละมุง ก็เลยขอ copy เอาเลย
ขอขอบคุณ คุณหมอชาญชัย (รพ.บางละมุง)นะครับกรุณาตัดส่ง email มาให้ และเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับทุกโรงพยาบาลที่ใช้ mit-net ก็ขออนุญาตแบ่งปัน
จะได้ไม่ต้องเสียเวลาออกแบบเองครับ
เอา symptom ไป append เข้าใน symptoms.dbf แต่ต้องทำด้วย VFP นะครับ
ก่อนอื่นตรวดูก่อนครับว่ามีรหัส 09075 นี้หรือยัง ถ้ายังก็เพิ่มได้เลยถ้ามีแล้วก็แก้ไขอย่าให้ซ้ำ
แฟ้มที่ให้เป็น zip ก็ระเบิดออกมาไว้ที่ c:\ ก็จะได้ c:\symptom.dbf และ c:\symptom.fpt
แล้วทำต่อตามนี้ครับ สมมติว่าระบบอยู่ที่ G:\hospital
เปิด VFP
ที่ command window ของ vfp
พิมพ์ use c:\symptom
พิมพ์ browse
ดูรหัสครับตอนนี้เป็น 09075 แก้ไขตามต้องการแล้วปิดไป
พิมพ์ use g:\hospital\symptoms
พิมพ์ append from c:\symptom
พิมพ์ browse
ตรวจดูครับเข้ามาหรือยัง
ลองใช้ดูนะครับ
ใครทำแบบอะไรไว้บ้างนำมาแบ่งปันกันนะครับ
แนบไฟล์
symptom.zip
(1003 ไบต์) ดาวน์โหลด 965 ครั้ง
mit

Re: เอาแบบประเมินหอบหืด มาฝาก

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ มี.ค. 19, 2012 7:15 pm

ขอบคุณครับ
เพิ่งจะทราบนะครับว่า
สามารถกด Alt+F เพื่อให้ข้อความไม่สามารถแก้ไขได้ ส่วนที่จะให้คีย์ ก็ไม่ต้องกด Alt+F
ทำให้์ user key ได้ง่ายขึ้นเยอะเลย
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย mit เมื่อ จันทร์ มี.ค. 19, 2012 8:45 pm

เวลาใช้เหมือนเติมคำในช่องว่างครับ enter ก็ไปช่องต่อไปเลยครับ
เป็นอย่างนี้มานานแล้ว mit-net ตั้งแต่แรกๆเลยละครับพอดีไม่ค่อยมีใครนำมาเผยแพร่ หมอเลยว่าคงไม่ค่อยเข้าใจกัน
เลยเอามาให้ดูเป็นตัวอย่าง ใครมีแบบอื่นๆอีกเอามาแบ่งกันบ้างนะครับ
mit

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 23, 2012 9:28 am

ถ้ามีวิธีที่จะดึง "อาการที่มา" ประมวลผลได้ ต่างๆ ได้น่าจะดีครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET