โรคเรื้อรังที่เพิ่มปี 56 ยังไม่ออกครับ

โรคเรื้อรังที่เพิ่มปี 56 ยังไม่ออกครับ

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 26, 2012 7:21 pm

utility 24/08/55 ยังไม่ออก โรคเรื้อรังที่เพิ่งเพิ่มปี 56 เช่น
TB AIDS มะเร็ง ฯลฯ
ทั้งๆ ที่ไปเพิ่มรหัสโรคในเมนู 5 แก้ไขทางระบาด NCD แล้วครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: โรคเรื้อรังที่เพิ่มปี 56 ยังไม่ออกครับ

โพสต์โดย mit เมื่อ จันทร์ ส.ค. 27, 2012 9:20 am

ไม่ได้วิเคราะห์ข้อมูลย้อนหลังครับ โรคที่เพิ่มมาก็เลยไม่ออกในรายเก่า แต่ถ้ามาวินิจฉัยในปีใหม่นี้ เมื่อวิเคราะห์ข้อมูลก็จะบันทึก chronic ให้ครับตามรหัสที่สนย.กำหนดครับ(ในเงื่อนไขตัดรหัสที่กำหนดใน NCD ออกไปเพราะที่ รพ.สัตหีบ จนท.เพิ่มรหัสเข้าไปเองแต่ไม่แน่ใจว่าเอามาจากไหนหลายโรคเลยเอาตามมาตรฐานก่อน) ผู้ป่วยเก่าโรคที่อยู่ในรายการใหม่ต้องค้นหาไหม? หรือไว้ส่งเพิ่มต่อไปได้ครับ แจ้งด้วย
mit

Re: โรคเรื้อรังที่เพิ่มปี 56 ยังไม่ออกครับ

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ ส.ค. 27, 2012 11:27 am

ถ้าจะอ้างอิงตาม JHCIS(ซึ่งน่าจะใกล้เคียงสุดตอนนี้) เค้าเหมารวมหมดเลยครับ หมายความว่า โรคที่เพิ่มเข้ามาใหม่ เช่น TB,AIDS,CANCER ที่เป็นคนไข้รายเก่า ก็รายงานไปเป็นฐานโรคเรื้อรังรอบนี้เลยเหมือนกันครับรวมกับ เบาหวาน ความดัน asthma/copd

ส่วนประเด็น DATEDX ที่สปสช.ต้องการให้อยู่ใน 1 กค.55 (จึงจะไม่ Error) ฟังคุณชัยวัฒน์พูด ก็ค้านกับความรู้สึกเหมือนกันครับว่า คนที่วินิจฉัยมาก่อน 1 กค. 55 จะให้เป็น หลัง 1 กค . 55 ได้ยังไง และได้ประโยชน์อะไร
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET