ใช้ Mindy กับ INV for DOS

ใช้ Mindy กับ INV for DOS

โพสต์โดย mit เมื่อ อังคาร ก.ย. 11, 2012 10:39 am

เผื่อว่าจะมีประโยชน์กับใครยังใช้ INV for dos เห็นจัดอบรมเมื่อเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา จะได้ใช้บน winXP,win7 แบบ windows ไม่ต้องเต็มจอ
พอดีทำที่ รพ. ดังนี้
ติดตั้ง INV ไว้ที่ H:\STOCK บน server อย่าลืมเปิด share file นะครับแล้วก็ต้อง readonly แฟ้ม c116803.eng ด้วย
ส่วนที่เครื่องลูกติดตั้ง mitUtility ไว้แล้ว(ก็ปกติใช้งาน mit_net อยู่นี่ครับ ค่า default ก็ C:\MIT_UTIL) ถ้าไม่ได้ใช้ mit-net ต้องการเฉพาะ mindy ก็ติดตั้ง mit_utility แล้วเก็บเฉพาะแฟ้ม
c:\mit_util\mindy2x.exe
c:\mit_util\mindy2.xml
c:\mit_util\FreeImagePlus.dll
c:\mit_util\FreeImage.dll
c:\mit_util\fonts\*.* (Folder นี้เก็บไว้ทั้งหมดก็ดีครับ)
จากนั้นก็ทำ Batch file เพื่อเรียกใช้โปรแกรมเพื่อให้เข้าใจง่ายเลยเก็บแฟ้มไว้ใน H:\INV แนนแฟ้มมาให้ลองไปใช้ดูครับ
มีแฟ้มอยู่ 3 แฟ้มครับ
1. mindy2.xml ตรง tag <console title="INV203a " change_refresh="3" refresh="50" editor="notepad.exe"> ต้องไม่เหมือนกับ mit_net นะครับเพราะจะใช้ mit_net พร้อมกันไม่ได้ครับ
2. mindy2x.bat สำคัญตรงที่จะสร้าง dirve D: จาก H:\Stock ก่อนเรียกตัวโปรแกรมเพราะ inv จะรู้จักเฉพาะ D: เท่านั้น ผู้เขียนเขาเขียนไว้เช่นนั้น แล้วก็ THAIxp keyboard thaidriver ที่หมอ
พัฒนามาให้ใช้ปุ่ม ~ ได้เลย
3. stock.pif ไว้เรียกใช้งานที่นี่ สำคัญมากต้องดูที่ properties ตรง tag program ครับเป็นรูปแบบนี้
C:\mit_util\Mindy2x.exe "H:\inv\mindy2.xml" -c "/k H:\inv\mindy2x.bat
ถ้าติดตั้ง mit_utility ที่ C:\mit_util และแฟ้มสำคัญทั้ง 3 อยู่ที่ H:\INV ก็ใช้ตามนี้เลยไม่ต้องแก้ไขอะไร ถ้าไม่ใช่ก็แก้ไขตามต้องการ

หวังว่า Mindy จะเป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติมากขึ้นอีก (เน้นๆครับใช้ Cut&Paste ตอนกรอกข้อมูลชีวิตง่ายขึ้นเยอะ)
ใครนำไปใช้ก็ขอบคุณ Mindy บ้างน๊า
แนบไฟล์
INV.RAR
(3.42 KiB) ดาวน์โหลด 1355 ครั้ง
mit

Re: ใช้ Mindy กับ INV for DOS

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ก.ย. 12, 2012 8:28 am

Like มีรพ ในประเทศใช้อยู่อีกเยอะครับ ตอนนี้ใช้ axthai การ run ถ้าใช้ mindy ได้ก็ต่ออายุบน windows7 ได้อีกนานครับ สอบถามเพิ่มเติมเรื่องงานพิมพ์ของ inv เช่นใบเบิก ที่พิมพ์จากโปรแกรมโดยตรงสามารถพิมพ์ผ่าน mindy ได้เลยไหมครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: ใช้ Mindy กับ INV for DOS

โพสต์โดย mit เมื่อ พุธ ก.ย. 12, 2012 10:27 pm

พิมพ์แบบโดยตรงกับพวก LQ300 ประมาณนั้นก็ได้แน่อยู่แล้วใน batch file จะเห็นว่า load AXPRN ไว้ด้วยมันคือ axthai ส่วนพิมพ์ครับ
แต่ถ้าจะให้ mit_utility พิมพ์ให้บนพวก inkjet แบบ mit_net ยังไม่ได้ลองว่า inv สามารถกำหนดอะไรได้บ้างถ้าสามารถกำหนด
print to file ได้ก็สบายเลยครับ
mit

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET