ไม่ต้องการใช้ OPD CARD

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ มิ.ย. 24, 2009 10:28 pm

มี opd card ทำให้การทำงานซ้ำซ้อน ครับ ...
แต่ผมก็ยังใช้ opd card อยู่ ...

เพราะ..ยังกลัวว่าจะมีปัญหาอยู่ อย่างที่ จขกห. กลัว..

แต่ถ้าคิดว่า พร้อม ระบบสำรอง ok ที่สุด
soft copy==>hard copy ได้เสมอ...
support ใน สิ่งที่ บุคลากรใน รพ.ต้องการได้ เกือบทุกอย่าง
garuntee ได้ 100%

ผมก็ว่า ยกเลิกไปเลยครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย 11419 เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 25, 2009 2:08 pm

ลองถาม พี่เขียว รพ.ควนขนุน จ.พัทลุง ดูครับ เลิกใช้ opd gard แล้วครับ
11419

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 10:08 am

ที่ รพ.โนนไทย กำลังพยายามกันครับ หลายรอบแล้ว รอบนี้ ผมวางใจให้เป็นกลาง

รับฟังข้อเสนอ ลักษณะงาน ก็พบว่า มีหลายประเด็นที่เขาเสนอกันมา แล้ว ยังไม่ตอบสนองต่อการยกเลิก ก็มี เช่น

คลินิกโรคเรื้อรัง แต่ละคลินิก ต้องการดูประวัติ ย้อนหลัง หลายรูปแบบ
การแก้ไข ว่าจะคุยกับหมอสุมิตรอยู่ครับ ว่า จะสามารถปรับรุปแบบ ให้ตอบสนองต่อแต่ละคลินิกได้หรือไม่

คลินิก ANC รายละเอียดการบันทึก ค่อนข้างเยอะ ไม่เหมือนใคร

IPD อันนี้ไม่เกียวกับการยกเลิก แต่แถมเข้ามา อยากให้ คล้ายกับ doctor order sheet ที่มี for one day , for continuous
dr.duck

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 10:27 am

สนับสนุนแนวคิด Dr.Duck อย่างแรงเลยครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย adminpang เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 6:40 pm

สนับสนุนแนวคิด Dr.Duck
ขึ้นระบบ 1 ธันวาคม 2547
MITNET VERSION 8.8x
SERVER NETWARE 3.12 50 USERS
CLIENT DOS,98,XP
http://www.chanaehosp.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
adminpang

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร มิ.ย. 30, 2009 9:23 am

ส่วนเรื่องที่เกี่ยวข้องกับ hardware ไม่มีอะไรน่าห่วง อย่าง จขกท บอกหรอกครับ

server มี mirror ก็มั่นใจไปได้กว่า 90%

สำรองข้อมูลออกมาไว้ข้างนอก ตามความถี่ที่ต้องการ (ง่าย ๆ ก็ใช้ความสามารถของ Schedule task ของ window นั่นแหละครับ) จะวันละ 2 หรือ 3 ,4 5 ครั้ง ก็ได้

อันนี้ก็ มั่นใจไป เป็น 99% เผื่ออีก 1 % สำหรับเหตุไม่คาดฝัน ซึ่ง พวกธนาคาร หรือ datacenter ทั้งหลาย ก็ใช้วิธี backup to other site
(สมัยก่อนใช้วิธีขับรถมอเตอร์ไซด์ไปส่งเทป อีกแห่งหนึ่ง) เดี่ยวนี้ ใช้ผ่าน fiber optic ไปเลยครับ ที่ รร.โอเรียนเต็ล มี 2 ฝั่ง เจ้าพระยา ใช้วิธี สำรองผ่าน laser point

ระดับเรา ก็อาจจะ copy ใส่แผ่น CD or DVD เดือนละแผ่น ก็พอมั้งครับ
dr.duck

โพสต์โดย manat2519 เมื่อ อังคาร มิ.ย. 30, 2009 9:27 am

อยูที่การยอมรับของหมอแต่ละที่ ที่รพ.ผมเคย ไม่ใช้อยู่ 5 ปี และผ่าน HA ในขณะที่ไม่ใช้
ปัจจุบันนี้กลับมาใช้ เนื่องหมอรุ่นใหม่ไม่ยอมรับ ซ้ำซ้อนนะไม่ต้องบอก ปํญหาก็ไม่ต้องบอก
ไม่รู้จะยึดอะไรเป็นหลักไม่สมบูรณ์ทั้งคู่ ไม่ตรงกันอีก

ทุกอย่างก็เป็นแนวทางที่ดำเนินไปเพื่อประโยชน์ต่อคนไข้และความถุกค้องของรายงานที่จะออกมาเพื่อส่งไปจัดสรรงบประมาณมาเพื่อบริหารงานในรพ.ต่อไป

ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่หน่วยงานแต่ละหน่วยงานจะปรับ database(คุยกันกันที่จะสร้างโปรแกรม หน่วยงานหนึ่งก็ จะเอาอย่างนั้นอย่างนี้) ให้ตรงกันสักที
เรียกประชุมที่ก้มีโปรแกรมให้ที เอาเงินมาให้จะต้องส่ง อิอิขอบ่นหน่อย 555 คนทำส่งสิ
ทั้งงานประจำทั้งคีย์ข้อมูลส่งรายงานอีก
manat2519

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร มิ.ย. 30, 2009 1:10 pm

นั่นแหละครับ ปัจจุัยหลัก คือ แพทย์ หรือโยงต่อไปว่า ผู้อำนวยการ จะเล่นด้วยไหม

เพราะตอนนี้ ระบบที่จะไม่เพิ่ง opd card นั้น จะต้อง พิมพ์เป็นหลัก

ซึ่งคนไทย ส่วนใหญ่ ไม่ได้ถูกฝึกมา อันนี้ลำบาก

สอง บางที ต้องการ hand drawing จะเห็นภาพง่ายกว่า (กรณี เป็นแผล หรืออะไร ที่จะต้องชี้ตำแหน่ง)

ถ้าแพทย์บันทึกไม่ละเอียด ก็จะเรียกขอ โอพีดีการ์ด ทุกรอบไป
dr.duck

โพสต์โดย dD เมื่อ พุธ ก.ค. 01, 2009 8:32 am

ตอนนี้ ผมเอาใบสั่งยา มากลับด้าน ทำใบสื่อสาร

สำหรับกรณี ให้คุยกัน เช่น เคส นี้ อย่าลืมส่งไป สอบสวนโรค

อะไรทำนองเนี้ย

แต่สุดท้าย ขึ้นอยู่กับแพทย์ จะพิมพ์ หรือไม่ ถ้าไม่ ก็ยกเลิกยากครับ
dD

Re: ไม่ต้องการใช้ OPD CARD

โพสต์โดย Jammies เมื่อ อังคาร ก.ค. 14, 2009 10:48 am

toedmanu เขียน:ผมไม่ทราบว่ามีโรงพยาบาลไหน ที่มีการยกเลิกการใช้บัตร OPD CARD บ้างครับ แล้วมีปัญหาบ้างไหม (โรงพยาบาลอยากยกเลิกบ้าง แต่กลัวมีปัญหา) :D :) :o 8) :lol: :P :wink:

ที่ รพ.ผมก็เลิกใช้นานแล้วครับ ก็ขึ้นอยู่กับผู้บริหารน่ะครับว่าจะเอากับเราหรือป่าวในเรื่องการยกเลิก OPD CARD แต่ถ้าระบบของเราดีแล้วผมคิดว่าก็ไม่น่าที่จะกลัวน่ะครับ :)
Jammies

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET