เวชภัณฑ์ที่มิใช่ยา eclaim ไม่ออกในผู้ป่วยนอก

เวชภัณฑ์ที่มิใช่ยา eclaim ไม่ออกในผู้ป่วยนอก

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2014 4:04 pm

9/01/57 ตอนนี้ค่าห้องกับ ยา ok แล้วครับ นำเข้าได้ครบถ้วน
เหลือเวชภัณฑ์มิใช่ยา
ผู้ป่วยนอก
เวชภัณฑ์มิใช่ยา (type=11 ใน adp )code=XXXXXX จะไม่ออกในผู้ป่วยนอกครับ
**ถ้าไปดูใน adp บาง hn ที่ type=11 เหมือนจะมีแต่ qty และ rate แปลกๆ ครับ ไม่ตรงกับข้อมูลดิบและ มีค่ารวมไม่เท่ากับ CHRGITEM (51)
ผู้ป่วยใน
ถ้าเป็น เวชภัณฑ์ ก็รวมเป็น ตัวเดียวเลย ไม่รู้ได้ไหม code=XXXXXX QTY=1 rate ก็เท่ากับราคารวมไปเลยเท่ากับ Amount ของ CHRGITEM ( 51)
ส่วนที่เหลือ ถ้ายังไงไม่เข้าพวกก็เก็บตกด้วย type=3 ค่าบริการอื่นๆที่ยังไม่จัดหมวด
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: เวชภัณฑ์ที่มิใช่ยา eclaim ไม่ออกในผู้ป่วยนอก

โพสต์โดย mit เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 09, 2014 4:23 pm

เวชภัณฑ์ คือกลุ่มรหัสขึ้นต้นด้วย 9 หมอรวมรหัสเดียวรายการเดียวอยู่แล้ว รหัสใช้ตามกำหนดในช่อง CSCD ถ้าไม่กำหนดจะเป็น XXXXXX
ไม่ได้ตรวจกับรายการค่าใช้จ่าย เช่นถ้าเก็บหนี้มาบวกในวันนั้นจะไม่มีรายการออกมาค่าบริการจะไม่ครบ(หมอเพิ่งนึกได้จากที่แจ้งว่าไม่ตรงกันเลยคิดหาสาเหตุครับ ไม่รู้ว่าตรงไหมแจ้งด้วยครับ) จะแก้ไข
ตามที่แนะนำครับ
mit

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET