สำคัญมาก การส่ง drug catalog

สำคัญมาก การส่ง drug catalog

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ก.ย. 24, 2014 11:14 am

1.ให้ update โปรแกรมให้เป็นปัจจุบัน มี file ncd.dbf ใน update.zip ด้วย ให้ คลาย zip ไปวางใว้ใน g:\hospital\update ปัจจุบันจะเป็น 9.20 จะมีการเปลี่ยน drugused ด้วยนะครับ (อย่าลืมสำรองก่อน update นะ)
server ที่ยังเป็น netware หลัง update เสร็จก่อนจะปล่อยให้คนอื่นใช้ ให้ลองเข้าระบบยา ทาง mitutility ดูด้วยครับว่า ฟ้องว่า ไม่สามารถสร้าง std_drug ได้หรือไม่ ต้องไม่มีเตือนตรงนี้นะครับ
2.โรงพยาบาลไหน ที่ส่ง drug catalog ไปให้ สปสช.แบบ 9 หลัก (ใช้ตัว mapping tool ของสปสช).แล้ว ส่งไปให้เค้าเลย คิดว่า ต้องส่งใหม่ครับ
ณ วันนี้ กำลังติดต่อ สปสช.อยู่ (เห็นเค้าบอกว่า ถ้าเปลี่ยนแบบมีระบบแบบนี้ก็ไม่เป็นไร กำลังรอผลตอบกลับ) จริงๆ แล้วเราสามารถส่ง ยกเลิกไปก็ได้ ก็ updateflag ให้เป็น D แต่ ทาง สปสช.บอกว่า ยังไม่ต้องทำถึงขนาดนั้น
วิธีส่ง drug catalog ของ mitnet ที่ถูกต้องคือ
1.ส่ง file ออกจาก mitnet เพื่อนำไปเข้าโปรแกรม mapping tool ของสปสช ณ ขั้นตอนนี้ hospdrugcode จะเป็น 9+8 หลัก 9 หลักคือของเดิม 8 หลักหลังคือ ปีปีปีปีเดือนเดือนวันวัน (วันที่มีการเปลี่ยนแปลงยาล่าสุด)
2.map เพื่อให้ได้ tmtid มาแล้ว นำเข้าโปรแกรม mitnet เพื่ออ้างอิงและส่งไฟล์นั้นให้ สปสช.เลยก็ได้

แต่เราไม่ต้องไปส่งออกแล้ว map ใหม่ก็ได้ครับ เพิ่มวันที่เข้าไปต่อจาก hospdrugcode ครับ(บอกเค้าว่าให้ต่อ string ครับ) เช่น
รหัสเดิม 010100010 รหัสใหม่ สมมุติไปว่า เราเปลี่ยนแปลงยาวันนี้ก็ เปลี่ยนเป็น 01010001020140924 ทำผ่าน excel เลยทุกตัวครับ
ทำเสร็จก็นำเข้า mitnet ด้วยนะจะได้อ้างอิงกันได้ แล้ว ไฟล์นั้นก็นำส่ง สปสช. ด้วย ไม่ต้อง export ใหม่จาก mitnet มาก็ได้(ผมติดต่ออยู่กับคุณจิโรจน์ ว่าจะให้ส่งแบบไหน)
แนบที่ผมทำมาแล้วด้วย
แนบไฟล์
drugcate.zip
(160.41 KiB) ดาวน์โหลด 2593 ครั้ง
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: สำคัญมาก การส่ง drug catalog

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ ก.ย. 29, 2014 10:39 am

ตอนนี้ผมส่งใหม่ในรูปแบบรหัสรพ. 9+8 หลักแล้วครับ ถ้าที่ไหนจะส่งใหม่ให้ติดต่อคุณ จิโรจน์นะครับ
http://drug.nhso.go.th/DrugCode/

ให้ระวังนิิดนึงนะครับ กรณีที่ ใช้รหัสยา มี 0 นำหน้า หรือเป็นหลักแรก ตอนส่งออกเป็น excel ต้องเป็น text หรือเป็นข้อความเท่านั้นครับจึงจะถูกต้อง
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET