ROM boot ไม่สามารถใช้งาน แบบพิมพ์ fxp ใน h ได้ครับ

ROM boot ไม่สามารถใช้งาน แบบพิมพ์ fxp ใน h ได้ครับ

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 2:47 pm

หลังจาก version 7.32 เป็นต้นมาแบบพิมพ์ต่างๆ สามารถสร้างความแตกต่างระหว่าง user ได้โดย เก็บ .fxp และ .prg ไว้ใน h:
แต่ถ้าใช้ mitnet ผ่าน ROM boot จะไม่สามารถทำงานจาก Drive H ได้ ต้อง ใช้ .fxp จาก drive G ครับ

ทางนฏาฯน่าจะลองดู ว่าจะแก้ไขยังไงได้บ้างนะครับ การทำงานจะได้สมบูรณ์มากยิ่งขึ้นครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย mit เมื่อ อังคาร ก.ค. 14, 2009 6:34 pm

ตรงนี้สำหรับ.fxp โปรแกรม mit_net จะมองแบบนี้นะครับคือเราเริ่มโปรแกรมที่ไหน ก็ถือเป็น DEFAULT จากนั้นจึงหาในdir ระบบงาน(ส่วนมากก็ติดตั้งไว้ที่ G:\HOSPITAL แต่ไม่ได้บังคับว่าต้องที่นี่) จากนั้นก็ในโปรแกรมเองครับ แล้วเริ่มจากไหนดูอย่างไร? ตรงนี้ดูที่ BATCH file ครับก่อนเรียก mit-net อยู่ไหนพอดีเวลาเขียน BATCH หมอก็ให้ไปที่ HOME DIR ครับและ HOME DIR ก็ตั้งชื่อว่า H: ดังนั้นการเรียก FXP จึงไม่ได้หมายถึง H: เสมอนะครับ เช่นเราอาจใช้ที่ C:\ ก็ได้ สำหรับ ROM BOOT หน้าที่แค่ไปถึง LOGIN เท่านั้นที่เหลืออยู่ที่ LOGIN SCRIPT ครับ การเขียน script ก็ใช้คำสั่ง SYSCON เข้าไปแก้ไขได้ครับมี login script สองระดับคือ system loginscript กับ user loginscript หมอใช้ง่ายๆ เขียนแบบ system ครับทุกคนใช้เหมือนกันเลย ลองเปิดอ่านดูครับ จะเห็นตอนท้ายของ script จะเขียนว่า exit dos.bat หมายความว่าออกจาก script นี้แล้วให้ไป run dos.bat ต่อครับ ลองไปเปิด dos.bat ดูครับจะเห็นว่าก่อน เรียกใช้ mit-net หมอมีคำสั่งให้เปลี่ยน default เป็น h: อยู่ด้วย
ปัญหาที่น่าจะเป็น คือ
1:ไม่มี h:\
2:ไม่มี .fxp ใน h:\
3:h: ที่เห็นตอน copy ไม่ใช้ h:\ ที่อยู่ตอน login แบบ dos
ลองแก้ไข dos.bat ดูครับ REM บรรทัดที่มี LOGOUT พอออกจากโปแกรมก็จะไปอยู่ที่ dir ที่เรียกใช้ซึ่งในที่นี้ควรจะเป็น H:\ ถ้าไม่ใช่ก็ข้อ1 ตรวจเรื่องสิทธิของ user ครับ ถ้าใช้ก็ดูว่ามี .fxp ต่างๆหรือไม่ถ้าไม่มีก็ข้อ 2,3 copy มาใหม่
ลองดูนะครับอันนี้ไม่เกี่ยวกับ rom boot ครับ ที่โรงพยาบาลใช้อยู่ครับแบบพิมพ์แยกกันเลยมีหลายงานครับที่ไม่เหมือนกันและใช้ rom boot ครับ
mit

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ก.ค. 15, 2009 11:28 am

ผิดที่ batch file จริงๆ ด้วยครับ ไม่ได้ไปที่ h: แล้ว ไป call sumitx.bat

(ด้วยเหตุว่า ไม่เคยมีปัญหาบนเครื่อง dos batch dos ไม่เคยไล่ดู ตั้งแต่ เริ่มระบบแล้วครับ)
ขอบคุณครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET