แนวทางรักษาความลับผู้ป่วยเช่น ข่มขืน ทำยังไงได้บ้างครับ

แนวทางรักษาความลับผู้ป่วยเช่น ข่มขืน ทำยังไงได้บ้างครับ

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 8:53 am

ตอนนี้ใช้วิธีไม่่่ลงใน mitnet
เป็นไปได้ไหมครับ ว่า จะกำหนดให้ สามารถรักษาความลับในบางกรณีแบบนี้ได้
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย mit เมื่อ อังคาร ก.ค. 14, 2009 8:09 am

บันทึกในหัวข้อตรวจทาง lab ก็จะอ่านได้เฉพาะผู้มีสิทธิหรือแพทย์เท่านั้น อย่างไรก็ตามจากข้อมูลการรักษาอื่นๆก็สามารถรู้ได้เช่นการตรวจการวินิจฉัยหรือแม้แต่วิธีการรักษาผู้ป่วย ดังนั้นวิธีที่ดีที่สุดถ้าจะไม่ให้ความลับรั่วไหลคือต้องไม่มาโรงพยาบาล นี่ก็เป็นความเห็นของหมอเองครับ ไม่ใช่ว่าทำโปรแกรมไม่ได้ก็เลยให้ความเห็นอย่างนี้นะ เพราะต้องคุมที่คนครับเราควรแนะผู้ตั้งตัวชี้วัดว่าเราเข้าใจปัญหามากกว่าท่านนะ เพราะไม่ว่าระบบจะดีแค่ไหนถ้าคน(บุคคลากรของเรา)ไม่ดีไม่มีจริยธรรมรักษาความลับนี้ไม่ได้แน่นอน ทีนี้ถ้าคิดว่าสามารถควบคุมคนของเราได้ ก็แค่วางระบบป้องกันคนเข้ามาใช้ระบบแล้วนำข้อมูลของเราออกไปด้วยวิธีการต่างๆเช่น copy ,print ,mail ฯ ก็พอแล้วเป็นคำตอบครับ ตรงนี้มีหลายประเด็นนะครับเช่นระบบดีไม่มีใครเข้ามาดูได้เลยครับแต่รู้กันทั้งโรงพยาบาลจากปากต่อปากล่ะแถมบางครั้งไม่มีมูลด้วย เช่นไม่ได้ถูกข่มขืนมาแต่ข่าวว่าอย่างนั้น จะชี้ให้เห็นว่าแค่ที่แนะนำก็เป็นแนวทางที่พอเพียงแล้วสำหรับระบบข้อมูล และควรชี้ให้เห็นว่าเป็นข้อมูลเพื่อการรักษาผู้ป่วยครับหลายฝ่ายต้องทราบเพราะแพทย์ไม่ได้รักษาผู้ป่วยแบบคนเดียวจบ หลายส่วนที่หมอทำโปรแกรมไปตามที่ขอมาก็ไม่ค่อยใช้ ตัวอย่างเช่นซ่อนผล AIDS ใช้ไปซักระยะพอเข้าที่ประชุมก็ต้องขอเปิดสิทธิให้ดูได้ คนนั้นก็สำคัญคนนี้ก็สำคัญตอนนี้ครบหมดทุกแผนกแล้วครับ คงเหลือไว้ตอบว่าซ่อนได้เท่านั้นเอง
mit

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร ก.ค. 14, 2009 6:39 pm

:shock: :shock: สุดยอด แล้วครับ
ไว้จะจำไว้เป็นแนวทาง ตอบท่าน (HA) ด้วยครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET