อยากจะเล่าอะไรให้ฟัง และขอความเห็นกันหน่อยครับ...

อยากจะเล่าอะไรให้ฟัง และขอความเห็นกันหน่อยครับ...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ เสาร์ ก.ค. 25, 2009 11:38 pm

คนที่ทราบและเข้าใจแล้วก็ขอละไว้ใน ฐานะที่เข้าใจแล้วนะครับ
วันก่อน ได้ไปเยี่ยม หมอสุมิตร และได้ไปเอา server ใหม่ ที่นฏาฯเพราะตัวเก่าใช้มา 5 ปีแล้ว ก็อยากจะเปลี่ยนเสี่ยก่อน ก่อนที่มันจะบังคับให้เราต้องเปลี่ยน (ที่นฏายังมี นะครับใครจะเปลี่ยนก็ โทรไปถาม คุณชัยโรจน์ได้)
ผมไม่เคยเจอหมอสุมิตร มาก่อน เพิ่งเจอครั้งแรก และ ทราบว่า ท่านยังเขียน โปรแกรมหามรุ่งหามค่ำ บางครั้งไม่ได้นอน 2-3 วัน
ทราบว่าด้วยความใจดีของหมอสุมิตร บางรพ. จ่ายค่าโปรแกรม 999 บาท บางโรงพยาบาลขอ โปรแกรมไปใช้ฟรีแล้ว ยังมาขอใบเสร็จจากหมอสุมิตร เพื่อไปเบิกเงินอีก
ทราบว่า supervisor ของ รพ. ไม่มีความเข้าใจ พื้นฐานของโปรแกรมเยอะมาก ไม่เข้าใจข้อกำหนดพื้นฐานของโปรแกรมด้วยซ้ำ
ทราบว่า ตอนนี้ทีมงาน เดิมที่เคยขึ้นระบบให้ รพ. แตกกระจายเป็นเสี่ยงๆ
คุยกับคุณหมอสุมิตร ท่านบอกว่า ท่านผ่านจุดหลายอย่างมาแล้ว จากไม่เคยมีคนใช้ com กับงานบริการ รพ. ปัจจุบันใช้กันกว้างขวาง ถ้ามีคนอื่น หรือโปรแกรมอื่นมาทำต่อ และทำได้ดี ก็ทำไป ท่านก็ทำและแก้ไขโปรแกรม mitnet ของท่านต่อไป
...ทีนี้ ความเห็นส่วนตัวผมครับ
ตอนนี้ mitnet มี programmer ผู้ริเริ่ม ผู้สร้าง อย่างหมอสุมิตร อยู่ และยังปรับปรุงโปรแกรมอย่างต่อเนื่อง แต่ท่านเป็นแบบของท่านคือเป็นโปรแกรมเมอร์ และไม่ได้ สนใจด้านธุรกิจ และ ไม่ได้สนใจว่า ใครจะใช้หรือไม่ใช้ mitnet โปรแกรมก็เกือบจะเป็นมากกว่า freeware แล้วด้วยซ้ำ
...ทางทีมงานคือ นฏาคอมพ์ ก็ไม่ได้มีรายรับอะไรเข้ามาเลย ...อาศัย งานเสริม เปิดเป็นร้าน internet มีเครื่องให้เด็กเล่น แค่ 3-4 เครื่อง !!!
ก็อยากจะถามและขอความคิดเห็นกันว่า เรา รพ.ที่เหลืออยู่ จะทำยังไงกันได้บ้าง เพื่อที่จะ ช่วยเหลือ ผลักดัน หรือมีกิจกรรมอะไร ที่จะทำให้ Mitnet อยู่ได้ตลอดไป...
ผมว่า ถ้ายังอยู่แบบตัวใคร ตัวมัน กันแบบนี้ แบบที่ผ่านๆมา ผมว่า อีกไม่นาน เราจะต้องเสียชุมชน mitnet ไปอย่างถาวร ...
และคิดต่ออีกว่า อย่าไปหวัง กับทางนฏา หรือหมอสุมิตร อย่างเดียว พวกเรากันนี่แหล่ะ จะทำอะไรกันได้บ้าง ครับ
ผมอยากได้ความเห็น อยากฟังความเห็น จากหลาย รพ. มากจริงๆ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย raknim เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 1:02 am

ก็ใช้mitnetต่อครับ เหตุผลทั่วไปก็คือขี้เกียจให้งานเข้าด้วยการเปลี่ยนระบบใหม่่ และเปลี่ยนแล้วมีอะไรที่คุ้มค่าต่อการเปลี่ยนมั๊ย เหตุผลที่ดีกว่านั้นก็คือความผูกพันธ์กับmitnet และหมอสุมิตร (แม้จะคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่องเพราะเราโง่) แต่ก็ได้แนวคิดหลายอย่างจากความเก๋าประสบการณ์ของคนที่ทำงานมานาน และเคารพและทึ่งในการออกแบบmitnetของหมอที่ออกแบบให้สามารถใช้งานได้ง่ายสามารถตอบสนองต่อความต้องการของหน่วยงานได้มากพอควร(ถ้าใช้คู่กับmitrep ของบางแก้วก็จะได้ประโยชน์เพิ่มอีกโดยเฉพาะกรณีบันทึกข้อมูลผิด) แต่ด้วยความไม่คิดจะทำเป็นเชิงพาณิชย์ ทำให้mitnetเสียโอกาสหลายอย่าง ทีมงานไม่มีต้องอาศัยหมอสุมิตรคนเดียว นฎาคอมฯก็ได้แต่ตั้งรับ ไม่ค่อยประชาสัมพันธ์ตัวเองนัก ไม่ได้คิดโปรแกรมเสริมมาplug in กับmitnet(น่าจะเป็นรายได้ให้กับร้านบ้าง) เพื่อให้mitnetตอบสนองต่อความต้องการได้มากยิ่งขึ้น พวกเราที่ใช้mitnetอยู่ก็อย่าลืมใช้บริการจากนฎาคอมฯนะครับไม่ว่าจะเป็นserverหรืออุปกรณ์เสริม เพราะเป็นการให้กำลังใจหมอมิตรอีกทางนึงครับ

การปรับปรุงโปรแกรมครั้งสำคัญๆ หมอน่าจะเก็บค่าอดหลับอดนอนบ้างก็ดีนะครับ เพื่อเป็นกำลังใจครับ (เพราะไม่ทราบจะให้กำลังใจหมอแบบไหนที่สามารถจับต้องได้) อย่างที่dr.duck เคยกล่าวไว้(เช่น การตอบสนองclinic โรคเรื้อรัง,order one day แยกจาก order continue หรืออื่นๆ)

ก็น่าจะมีกิจกรรมพบปะชาวmitnet เพื่อเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ประโยชน์ต่างๆของmitnet เพราะแต่ละโรงพยาบาลเข้าถึง เข้าใจmitnetได้ไม่เท่ากัน ใช้ประโยชน์จากmitnetได้ไม่เท่ากัน และบางโรงพยาบาลได้พัฒนาโปรแกรมเสริมต่างๆมาต่อพ่วงกับmitnet ก็เป็นโอกาสดีที่จะได้นำมาเผยแพร่ เพื่อชุมชนmitnetจะได้พัฒนาต่อไป เอาด้วยครับสำหรับแฟนพันธุ์แท้ที่ยังรักmitnetครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

โพสต์โดย panya_id@hotmail.com เมื่อ อังคาร ก.ค. 28, 2009 10:25 am

ครับ ส่วน รพ.ผม ก็ใช้ Mit net เหมือนกัน ผมก็ว่า Mit net ก็เป็นโปรแกรมที่ดีนะครับ ถ้าศึกษาและเข้าใจโปรแกรมสักหน่อย และเป็นโปรกรมที่ใช้ง่าย ปลอดภัยเรื่องไวรัส(นี่สำคัญสุด) ใช้ทรัพยากรน้อย และเป็นโปรแกรมฟรีด้วยสิ..
ส่วนเรื่องคิดค่าโปรแกรมผมก็ว่าดีนะครับ จะได้เป็นสิ่งตอบแทนหมอมิตรบ้าง จะได้เป็นกำลังใจในการศึกษา และพัฒนาโปแกรมต่อไป ส่วน รพ.ไหนที่เอาโปรแกรมใช้ฟรีแต่ขอใบเสร็จนั้นผมว่าแย่มากเลยอ่ะ หมอทำงานแทบตาย แต่คุณได้ผลประโยชน์ตรงนั้นไป (ทำนาบนหลังคนซะอีก)เอ่อ แต่การคิดค่าโปรแกรมก็อย่าแพงจนเกินไปนะครับเพราะ ตอนนี้ รพ.แต่ละแห่งหันไปใช้ hos xp กันเยอะแล้ว
ส่วนเรื่อง supervisor ไม่มีความรู้ผมเห็นด้วยเพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่ต้องเริ่มต้นจากศูนย์เลยที่เดียว ไม่มีความรู้mit net ไม่มีสมุดโน๊ตปัญหาต่างๆเก็บไว้(ของช่างเก่า) ถามคนที่อยู่ก่อนเขาก็ไม่รู้เพราะไม่ใช่ช่าง สรุปต้องถามหมอมิตรคนเดียวแล้วคิดดุสิคนไม่มีความรู้ด้าน นี้มาก่อน เลยคุยกับหมอไม่ค่อยรู้เลย บางทีก็ไม่กล้าถามหมอนะเพราะเกรงใจท่านมาก
panya_id@hotmail.com

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร ก.ค. 28, 2009 10:44 am

เรื่องที่น่าจะช่วย support ทางนฏาฯ คือ server netware 3.12 เพราะมันความรู้เฉพาะจริง ๆ

ตรงนี้ทุก รพ. อยากได้ server netware 3.12 ที่ทำจาก server จริง ๆ เช่น เคส + power supply + card scsi + harddisk scsi ที่ทำเป็น mirror กัน

อย่างที่ คุณสิทธิพงษ์ บอกน่ะครับ ประมาณ 5 ปี เราก็จะเริ่มรุ้สึก ไม่ปลอดภัยแล้ว

อยากให้ทางนฏา ฯ ช่วยแจ้ง spec และการติดต่อบนเวป ให้หน่อยครับ

และอยากจะบอกทุก รพ. ว่า พอเปลี่ยนแล้ว ชีวิตของ supervisor จะดีขึ้น ==> การสำรองข้อมูล , การประมวลผล , การ reindex ภายในครึ่งชั่วโมง ฯลฯ
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร ก.ค. 28, 2009 10:47 am

เรื่องที่สอง การสร้างชุมชน น่ะครับ

หลายแห่งทำ เวป ของ รพ. เช่น บางแก้ว แล้ว ก็ให้ download โปรแกรมบางตัวที่ทำเสริมขึ้นมา
ตรงนี้หน้าจะมี forum หรือหน้าเฉพาะงานนี้ให้ ผมว่า หลาย ๆ รพ. พร้อมที่ upload ให้เพื่อนได้ใช้กัน

(ผมเคยพยายามจะ upload โปรแกรมพิมพ์ sticker ก็ติดปัญหาเรื่อง ขนาดไฟล์ที่ใหญ่เกินไป)
dr.duck

โพสต์โดย panya_id@hotmail.com เมื่อ อังคาร ก.ค. 28, 2009 10:51 am

แต่ปัญหา supervisor ไม่ค่อยมีความรู้ด้าน mitnet ไม่รู้ว่า รพ.อื่นๆ เป็นเหมือน รพ. ผมมั้ยนะ
คือตัวอย่างเช่น รพ.ผม ..ผมพึ่งเข้ามาแทน ช่างเก่าได้ไม่นาน ผมจบปวส.ช่างคอมพิวเตอร์ (ด้านซ่อมครับ)เงินเดือน ตามวุฒิ 7xxx กว่าบาท ตำแหน่งนี้เขาจ้างเงินเดือนประมาณเท่านี้แหละครับและคงไม่จ้าง วุฒิ ป.ตรี หรอกก็สรุปคนที่เก่งด้านโปรแกรม เงินเดือนเท่านี้เขาไม่เอา และตำแหน่ง ลูกจ้างชั่วคราวเท่านั้น ในความคิดเห็นผมนะ ผมว่า ตำแหน่งนี้ต้องเปลี่ยนบ่อย เพราะ
1. เงินเดือนไม่ค่อยขยับ
2. เป็นลูกจ้างชั่วคราว
3. โปรแกรมมีปัญหาโดนว่าทุกแผนก และกดดันด้วย

แต่ผมไม่รู้ ไม่ใช่ว่าไม่ศึกษานะครับ ผมพยายามทำมันให้ได้ ทำตามคำบอกของคนที่รู้ ดู webboard ลองผิดลองถุกใน stanalone
ความคิดผมนะครับควรมีอบรม superviser ที่ใช้โปรแกรม mit net ทั้งหมดจะได้รู้ว่าใครมีความรู้มากน้อยเพียงใด และแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน จะได้ไม่ต้องลำบากหมอมิตรไง ปรับพื้นฐานซะให้เท่ากัน รพ.ไหนเปลี่ยน superviser ก็แจ้งหมอบ้างก็ดี เราก็ช่วยกันเป็นกลุ่ม เป็นทีมจะได้เข้มแข็ง ลดภาระหมอบ้างจะได้เป็น จะได้เป็นชมรม mitnet ที่ยั่งยืนไงครับ เพราะถ้าคนรู้ก็พัฒนาแค่ รพ.ท่าน คนไม่รู้ก็ต้องลองผิดลองถูก และต้องรบกวนหมอมิตรตลอด จึงอยากแสดงให้ รพ. อื่นๆที่ใช้โปรแกรมต่างๆ รู้ว่า mit net ใช้ง่าย ใช้ดี ปลอดภัยไวรัส ประหยัดทรัพยากรและเป็นสังคมที่เข้มแข็ง ไม่แพ้โปรแกรมอื่นๆๆ (ขอเป็นกำลังใจให้หมอมิตรพัฒนาโปแกรมต่อไป สู้ ๆ ๆครับ)

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร ก.ค. 28, 2009 10:54 am

เรื่องการ support ผู้ดูแลระบบ ใหม่ ๆ

อันนี้ค่อนข้างสำคัญ เพราะ ปัจจัยที่ จนท.ผู้ดูแลระบบเปลี่ยน (ซึ่งมันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ตลอดเวลา)
ตัวระบบ netware 3.12 หาคนให้ถามยากแล้วครับ ส่วนใหญ่ ไม่รู้เรื่องเลย

จะถามหมอสุมิตร ทุก ๆ ครั้ง หลาย ๆ คน ก็เกรงใจ และบางที คนถามเอง ก็ไม่รู้ว่า จะถามอะไร

อาจจะมี course อบรมให้ เป็น beginer , advance หรือว่า บางที พวกเราอาจจะต้องไปช่วยสอน ?? ไม่ต้องกลุ่มใหญ่ครับ 5-10 คน ก็พอ
dr.duck

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ อังคาร ก.ค. 28, 2009 10:59 am

อีกแนวหนึ่ง เรื่องการจ่ายค่าดูแลระบบ

ตอนนี้โปรแกรมส่วนใหญ่ ต้องจ่ายค่า maintenance แล้วครับ เท่าที่ทราบคิด ปีละ 10% ของราคาโปรแกรม

แต่ตรงนี้ ก็ต้องคิดดี ๆ นิดหนึ่ง อาจจะเป็นอย่างที่มีผู้โพสต์ไว้ ทำให้ รพ.รู้สึกว่า เป็นภาระมาก แล้วไม่ยอม update program หรือไปใช้ โปรแกรมอื่น ฯ
dr.duck

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร ก.ค. 28, 2009 2:11 pm

dr.duck เขียน:อาจจะมี course อบรมให้ เป็น beginer , advance หรือว่า บางที พวกเราอาจจะต้องไปช่วยสอน ?? ไม่ต้องกลุ่มใหญ่ครับ 5-10 คน ก็พอ

ผมคิดอยู่เหมือนกัน กำลังคิดกันว่าจะ รวมกลุ่ม ใกล้ๆกันก่อน เช่นแถวผม ภาคใต้ ก็ ในพัทลุง บาง โรง หนอกจิก โคกโพธิ จะแนะ ละงู หรือที่อื่นๆ (ไม่แน่ใจว่าเหลืออยู่เท่าไร) กำลังคุยกับพี่ฉลองอย..ู่ว่าจะหารูปแบบและใครเป็นเจ้าภาพ ยังไง
อาจจะมีค่าลงทะเบียน โดย supervisor เบิกมาจาก รพ. ที่เหลือนอกจากค่าบริหารจัดการ ก็นำไป support ให้กับทางหมอสุมิตร
คิดเห็นยังไงกับ model นี้ครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ พุธ ก.ค. 29, 2009 9:44 am

ถ้าจะอบรมจริง ๆ ผมเสนอว่า เอาแถว สัตหีบ พัทยา ชลบุรี ดีไหมครับ

ทาง หมอสุมิตร จะได้ support ได้

เราเอง ก็จะได้เจอและแลกเปลี่ยนกันด้วย
dr.duck

โพสต์โดย panya_id@hotmail.com เมื่อ พุธ ก.ค. 29, 2009 10:24 am

ผมอยู่ จ.สระก้ว มี รพ.ที่ใช้ Mitnet เหลือแค่ 2 รพ. ก็เห็นด้วยว่าควรมีอบรมที่ชลบุรีนะเพราะเป็นศูนย์กลางจริงๆ และถ้าเรื่อง อบรมนี้เป็นจริงช่วยแจ้งข่าวด้วยนะครับ ผมจะรอฟังข่าว ดีครับ

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ก.ค. 29, 2009 4:21 pm

ประเด็นคือต้องหารูปแบบ เจ้าภาพหรือแกนนำจัดการนะครับ ลองนัดคุยกันทาง msn คุยพร้อมกันซักทีดีจะดีไหมครับ

ถ้าเห็นด้วย เราจะนับ 1 กันที่การประชุมทาง msn
ขอให้เสนอ วัน ว เวลา น. ครับ

จะเห็นด้วยไหมครับ ...

sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET