ผมอยากทราบวิธี set mit-net บน windows XP ครับ

ผมอยากทราบวิธี set mit-net บน windows XP ครับ

โพสต์โดย add เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 12, 2008 1:10 pm

ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ
add

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 12, 2008 8:22 pm

1.windows ต้องยังไม่จอง drive F: G: H:
2.ตั้ง user account และ password ให้ตรงกับ login และ password บน netware
3.เข้าครั้งแรก ปกติจะ detect netware และเจอ server mitnet เลยอย่าลืม ติ้ก ตรง login script ด้วย
4.การเรียกใช้ มี 2 วิธี
4.1 เรียกแบบ full screen ให้ไปที่ f:\mit เลือก batch file ที่เรียก mitnet ที่ เรียก axthai ด้วย ให้ สร้าง shortcut ที่ desktop จาก file ดังกล่าว
ที่ shortcut ให้ click ขวา เลือก property ช่อง target ให้พิมพ์ command.com /c ข้างหน้าสุด เว้นว่างสัก 1 เคาะ เช่น command.com /c f:\mit\winst_xp.bat เท่านี้ก็จะเรียก ได้
4.2 ติดตั้ง mitutility แล้ว ไป set ที่ config ของ mitutilty พิมพ์ mindy ในช่องที่โปรแกรมบอก ก็จะได้แล้ว

**เรื่องนี้มีถามกันมากมายในกระทู้เก่าๆ เสียดายหายไปหมดแล้ว***
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

ยังทำไม่ได้เลยครับ

โพสต์โดย add เมื่อ อังคาร ธ.ค. 23, 2008 2:29 pm

ผมขอรายละเอียดกว่านี้หน่อยครับ
add

ลองทำก่อน

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร ธ.ค. 23, 2008 3:09 pm

ลองทำก่อน แล้วถามเป็นข้อที่ติดขัด...น่าจะดีกว่าครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย test เมื่อ พุธ ธ.ค. 24, 2008 10:39 am

ลองใช้ตัวนี้ดู
http://th.upload.sanook.com/A0/95cb79d2 ... c54a6fc03a
test

เป็นอย่างนีครับ

โพสต์โดย add เมื่อ พุธ ธ.ค. 24, 2008 11:32 am

คือ mitnet ของผม เป็น v. 7.32 ผมสามารถทำ shortcut ได้แล้ว แต่มันติดตรงที่ ภาษาครับ
ตรงที่ขีดเส้นมันจะเป็นตัวเลขหมดเลยแทนที่จะเป็นเส้น มันก็สามารถอ่านภาษไทยได้แต่ตัวหนังสือมันเล็กมากพอตั้งให้ ตัวหนังสือใหญ่ขึ้นมันก็ล้นหน้าจอ เวลาเปิดให้มันเต็มจอมันจะไม่สามารถอ่านภาษาไทยได้เลย ผมก็ทำตามขั้นตอนที่ให้มาทุกขั้นตอนเลยนะครับ ที่ว่า
เรียกแบบ full screen ให้ไปที่ f:\mit เลือก batch file ที่เรียก mitnet ที่ เรียก axthai ด้วย axthai ต้องเลือกตัวไหนมาทำ shortcut win_st.bat win16_st.bat win_xp.bat ครับ เมื่อที่ใช้ winme ผมก็ใช้ win_st.bat ครับ
add

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 25, 2008 9:21 am

อยู่ที่การ set thai driver ด้วยครับ
เข้าเมนูผู้ควบคุมระบบ
ข้อ9=> ข้อ 3
ตรงระบบภาษาไทย ถ้าจะใช้ axthai ต้องกำหนดว่า AXTHA ด้วย(ลองกด F1 ในช่องดังกล่าวก็ได้ครับ)

ดังนั้น ถ้าจะกำหนด การแสดงผลที่ต่างกัน ตัว user login ใน netware ต้องต่างกันด้วยครับ
แต่ถ้าใช้การแสดงผลเหมือนกัน(เช่น irc) จะใช้ user login ตัวเดียวกัน ในหลายจุดก็ได้ครับ

sutthipongr

โพสต์โดย dD เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 26, 2008 1:24 pm

ต้องให้ข้อมูลมากกว่านี้อีกนิดครับ
เช่น รัน thai driver อะไร ถ้าหมอสุมิตร เซท มักเป็น axthai ก็ตามที่คุณสุทธิพงษ์
แล้วคุณต้องลองเทสต์ ติดปัญหา ก็บอกมา จะมีคนช่วยแก้ไข ไปทีละจุดครับ

dr.duck@thaimail.com
dD

ทำได้แล้วครับ ขอบคุณหมอสุมิตรมากครับ

โพสต์โดย add เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 11:25 am

แต่ตอนนี้ติดปัญหาเรื่อง font เวลา ปริ้นครับ ผมใช้เครื่อง print LQ300+ อยู่ครับ พอปริ้นแล้วอ่านไม่ออกครับ ต้องไปเซ็ตที่ตรงไหนอีกครับ ช่วยหน่อยครับ แต่ถ้าใช้กับ DOS ไม่มีปัญหาอะไรครับ
add

โพสต์โดย mit เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 12:27 pm

เวลาเรียกใช้เราทำ ShortCut ไปที่ BatchFile ตามคำตอบข้างบนใช่ไหม เราก็ตามไปดูที่ BatchFile นั้นครับสามารถเข้าไปแก้ไขได้ ทีนี้ก็ตามที่ใช้อยู่ครับ AXTHAI เป็น ThaiDriver เราสามารถกำหนดรหัสเครื่องพิมพ์เป็น Parameter ต่อท้ายครับ สมมติเครื่องพิมพ์เป็น เกษตร ก็แก้บรรทัดนั้นเป็น AXTHAI -C42PEPB4 หรือ AXTHAI -C41PEPB4 แต่ถ้าเป็น สมอ. ก็แก้เป็น AXTHAI -C16PEPB4 อาจเป็น C16,C17 หรือ C18 แล้วแต่การตั้งค่าที่ตัวเครื่องพิมพ์เองนะครับสามารถตั้งได้ดูจากคู่มือเครื่องพิมพ์ครับ ปกติหมอใช้ เกษตร ครับตั้งเหมอนกันหมดทั้งโรงพยาบาลเลยครับเวลาเครื่องมีปัญหาก็แทนกันได้ง่ายๆ ไม่ต้องมาแก้ไปแก้มาให้ยุ่งยากภายหลัง พอซื้อมาก็แก้ซะให้เหมือนกันไว้เลยครับแล้วจะสบายภายหน้าเชื่อผู้มีประสบการณ์บ้างนะครับ
mit

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET