Mit-net WindowsXP Printer LQ300+

Mit-net WindowsXP Printer LQ300+

โพสต์โดย add เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 11:37 am

คือผมใช้ windowsXp รัน mit-net แต่ติดปัญหาเรื่อง font เวลาปริ้นครับ ปริ้นแล้วอ่านไม่ออก
เมื่อก่อนผมให้ mit-net รันบน dos ก็ไม่มีปัญหาเรื่อง printer แต่พอมาใช้ XP ต้องไปแก้ไขตรงไหนครับ ผมใช้ printer LQ300+ ครับ ใครพอทราบวิธีแก้ไขก็ ขอความกรุณาด้วยนะครับ
add

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 8:53 pm

ผมว่า การพิมพ์บน winxp น่าจะใช้ mitutility น่าจะดีกว่า พิมพ์โดย dos ใต้ winxp นะครับ
แต่ถ้า win98 หรือ winme ก็ยังพอได้อยู่ ...
dos ใต้ xp เข้าใจว่า จะมีปัญหาเรื่องความเสถียรนะครับ...
ดูกระทู้ข้างล่างใกล้ๆสิครับ ผมก็ทดสอบโดยใช้ lq300+ แต่แนะนำให้เปลื่ี่ยน driver เป็น lq1000 ครับจะ set ขนาด sticker ได้

ตอนนี้ที่ หนองจิก ปัตตานี ก็ set ให้พิมพ์โดยใช้ termal printer ได้แล้วครับ set ขนาด sticker ก็ไม่ยากใช้ set จาก driver ของ termal printer เลย
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: ..

โพสต์โดย nufc เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 9:19 am

sutthipongr เขียน:ตอนนี้ที่ หนองจิก ปัตตานี ก็ set ให้พิมพ์โดยใช้ termal printer ได้แล้วครับ set ขนาด sticker ก็ไม่ยากใช้ set จาก driver ของ termal printer เลย

ขอรายละเอียดวิธีเซ็ต ได้ไหมครับ ที่รพ.ผมยังปรับฟอร์มไม่ได้เลย
nufc

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 1:30 pm

อ่านกระทู้ ข้างล่างก่อนครับ แล้วทำดูก่อนครับ ผมอธิบายไว้บ้างแล้ว
ส่วนที่ไม่ได้อธิบายคือการ set ขนาดกระดาษโดยเครื่องพิมพ์ ทราบว่า termal ของ zebra สามารถ set หน้ากระดาษได้ ครับ

ทำไมต้อง set กระดาษ
คือเรามีแบบพิมพ์(drugbanner.lbx)ขนาดมาตรฐานนะ คือ 4นิ้ว*2นิ้ว คือ sticker 4 รู
ทีนี้ ถ้าเราไม่ตั้งหน้ากระดาษก่อน ปกติ mitutility หรือ vfp จะมองว่า เป็นกระดาษ A4 ทีนี้ พอสั่งพิมพ์ก็พิมพ์ได้นะแต่จะ feed แบบ a4 มันจะไม่พอดี.... เป็นสาเหตุว่าทำไมเราจึงต้องมา set หน้ากระดาษเป็น 4 นิ้ว*2 นิ้วด้วย
ซึ่งวิธีการก็ มี 2 วิธีคือ1. set ที่ server properties ของเครื่องพริ้น
2.set ด้วย โปรแกรม ของตัวเครื่อง print เองซึ่งแล้วแต่รุ่น (ทราบว่า termal printer สามารถ set ได้) ซึ่งจะทำให้การ feed ถูกต้อง

ส่วนจะปรับแต่งฉลากยาอย่างอื่นต้องใช้ vfp9 ตกแต่ง ครับ แต่มันจะง่ายมากเพราะลากๆ วางๆได้
ไ ปอ่านกระทู้ http://www.thaimit.com/phpbb/viewtopic.php?t=26
ประกอบด้วยครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET