แจ้ง error 8.03 13 Jan 2009 ใครใช้แล้วเสริมด้วยครับ

แจ้ง error 8.03 13 Jan 2009 ใครใช้แล้วเสริมด้วยครับ

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ม.ค. 28, 2009 7:48 pm

1.หน้า opd (หน้าดำหลังkey HN) ถ้าต้องการเปลี่ยนสิทธิ์โปรแกรมจะถามว่า เปลี่ยนสิทธิ์ทะเบียนสุดท้ายของวันนี้หรือไม่ และจำมี cursor เป็นสี่เหลี่ยม ตรงนี้จะกด y ไม่ได้ ถ้าไม่เปลี่ยนภาษาเป็นอังกฤษก่อน เข้าใจว่าเพราะหน้า opd ปกติจะเปลี่ยนภาษาอัตโนมัิติเพื่อความสะดวก ซึ่งตรงนี้จะเป็นปัญหาเพราะหน้า 1-7 ก็จะยังไม่เปลี่ยนสิทธิ์ด้วย

รูปภาพ
By sutthipongr at 2009-01-28

2.หลังจากเปลี่ยนสิทธิ์ ตรงนี้โปรแกรมจะถามว่า แก้ไขแฟ้มประชากรด้วยหรือไม่
ตรงนี้จะมีปัญหาเหมือนกับข้อ 1 คือต้องกดปุ่มเปลี่ยนจากภาษาไทยเป็นอังกฤษก่อน

รูปภาพ

****ตรงนี้สำคัญสำหรับการจะเปลี่ยนสิทธิ์ต่างๆให้เป็นสิทธิ์ที่ต้องจ่ายเงินสด เช่น จากจ่ายตรงเป็นเบิกได้ ต้องเปลี่ยนที่หน้า opd เท่านั้น ครับ เพราะใน ctrl+F10 หน้า1-7 จะไม่มีสิทธิ์จ่ายเงินสดให้เลือก****

แต่ถ้าจะเปลี่ยนเป็นชำระเงิน อย่างเดียวก็มีอีกวิธีคือ ctrl+f10 แล้วกด esc ก็จะเป็นสิทธิชำระเงินเอง ครับ

รูปภาพ

3.ถ้า key ข้อมูลในช่อง 1-7 แล้ว หลังจากกด ctrl+f10 แล้ว จะกลายเป็นหน้าว่างๆ เหมือนกับว่าไม่ refresh แต่จริงๆแล้วข้อมูลยังมีอยู่ครบถ้วน

รูปภาพ

4.ความไม่สัมพันธ์กันระหว่างหน้า1-7 หลัง ctrl+f10 และหน้า key ยา
สิทธิ์ทั้ง 2 หน้าจะยังไม่สัมพันธ์กันคือสิทธิ์หน้าคีย์ยารักษาจะยังไม่เปลี่ยนตามหน้า 1-7 หลังจากกด cfrl+f10 แล้วทั้งๆที่ความเป็นจริงๆ สิทธิ์ได้ถูกเปลี่ยนเป็นสิทธิ์ตามที่เลือกจากการกด ctrl+f10แล้ว

รูปภาพ

รูปข้างล่างสิทธิ์หน้ารักษาน่าจะเปลี่ยนตามรูปข้างบน
รูปภาพ

5.ผู้ป่วยในหลังจาก discharg สิทธิ์จะเ้ปลี่ยนเป็น "ผู้ป่วยทั่วไป"ทั้งๆ ที่ความเป็นจริงๆน่าจะเป็นสิทธิ์ตอนรับ admit ต้องแก้ไขด้วยการกด ctrl+f10 อีกครั้ง

รูปภาพ

ผมยังไม่ใช้จริง ครับแค่ลองใน stand alone แล้วทดลองเอา ท่านอื่นที่ใช้แล้ว รบกวนแจ้งเพิ่มเติม หรือจะเห็นแย้งก็จะเป็นการดียิ่งขึ้นครับ
หมอสุมิตรทราบจะได้แก้ไขให้ครับ

***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย dD เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 1:57 pm

ผมเปลี่ยนมาใช้แล้วครับ เจออาการแบบนี้แหล่ะครับ

โดยเฉพาะ เคส admit visit ที่ สอง
dD

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร ก.พ. 03, 2009 7:58 am

exe 2 feb หมอมิตรแก้ไขแล้วบางส่วนครับ
ข้อ 1แก้ไขแล้ว
ข้อ 2 ยังเหมือนเดิมต้องกดเปลี่ยนภาษาก่อน ยังไม่ได้แก้ไข
ข้อ 3 ยังเหมือนเดิมครับ ยังไม่ได้แก้ไข
ข้อ 4 แก้ไขแล้วครับ
ข้อ 5 ก็ยังเหมือนเดิมอ่ะ

***อีกเรื่องที่อยากให้เพิ่ม คือการส่งออกข้อมูล 8 แฟ้มแบบทั้งหมด (เ้ว้นว่างเลข pcucode )ตอนนี้ยังทำไม่ได้ครับ ต้องเอา txt ไฟล์เดียวกัน มาต่อกันทุกไฟล์ ครับ
มี 10 สอ. ก็ต้อง 10 ครั้งใน 1 ไฟล์ครับ ทั้งหมด 8 ไฟล์ ก็ copy and paste 80 ครั้งครับ***

ตอนนี้ใช้ mitutility ส่งออกไปยัง csmbs 2.3 ได้แล้วนะครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ก.พ. 04, 2009 6:49 pm

เพิ่มเติมอีกนิดครับ
ผม กด F4 ที่หน้ารอรับ hn เพื่อดูผู้ป่วยผิดนัดแต่ไม่มีรายชื่อเลย ทั้งๆที่กด F5 หรือ F3 แล้ว pagedown ก็มีข้อมูลผู้ป่วยที่ผิดนัด ตรวจสอบจุดปฏิบัติงานก็เข้าจุดปฏิบัติงานถูกจุด
ที่อื่นมีปัญหานี้ด้วยไหม หรือว่ามีวิธีการดูผิดนัดโดยวิธีอื่น ??

sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET