จุดที่ยังไม่สมบูรณ์บน ฉลากยา thermal

จุดที่ยังไม่สมบูรณ์บน ฉลากยา thermal

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร มี.ค. 24, 2009 6:50 pm

ผมเจอปัญหาคือ
1.กรณีสั่งเป็น 1/4 เม็ด จะไม่ครบ เช่น

กิน หนึ่งส่วนสี่เม็ด วันละ 1 ครั้ง หลังอ
เช้า

จะขาด าหาร

2.ตรงจำนวนรายการ (รายการที่/จากทั้งหมด) เช่น (1/5)
ถ้าเกิน 10 รายการ เช่น (8/12) จะออกมาเป็น (8/1)

ข้อ 1 น่าจะมาจากเกิน 40 character แต่ก็ไม่รู้ว่าทำไมไม่ขี้นบรรทัดใหม่ตรง หลังอาหาร

รบกวนท่านหมอสุมิตร อีกแล้วครับ

ปล.***
โดยรวมแล้ว thermal printer น่าใช้งานมากเลยครับ และถ้ามี prg ส่งค่า และแบบพิมพ์บน windows ที่เป็นใบสั่งยาด้วยก็ F3 F4 ในเครื่องเดียวกันได้ ก็คงสมบูรณ์แบบเลย...
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย raknim เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 27, 2009 10:36 am

ใช้วิธีแก้ปัญหาแบบภูมิปัญญาชาวบ้านนะครับ เห็นแบบมาจากสติ๊กเกอร์ยาน้ำที่คำว่า"หลังอาหาร"จะขึ้นบรรทัดใหม่ ก็ไปทำให้คำว่า"เม็ด"ยาวขึ้นหน่อย เพื่อให้"หลังอาหาร"ในยาเม็ดขึ้นบรรทัดใหม่ด้วย ตามรูปครับ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย raknim เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 27, 2009 11:24 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
raknim

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 27, 2009 1:23 pm

เอางั้นเลยเหรอครับ...
แต่ผมก็ทำแบบคล้ายๆกัน ผมเปลี่ยนจาก กิน เป็น รับประทาน
รูปภาพ

ฉลากไม่มีสี แต่ประหยัดไป 2 สตางค์ (จริงๆแล้วอยากมีเป็นสีสันเหมือนกัน)
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย mit เมื่อ พุธ เม.ย. 08, 2009 9:49 am

สำหรับเรื่องตัวเลขลำดับยาแก้ให้แล้วนะครับ ถ้าใครทำ label เองให้ขยายความกว้างของตัวแปร dos_item แค่นั้นเองครับคือเรากำหนดไว้แคบไปหน่อยเท่านั้นเอง
mit

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ เม.ย. 08, 2009 11:19 pm

ขอบคุณครับ
ผมมานั่งขยายๆ field dos_item อยู่ก็ยังไม่ครบอยู่ดี ...
ลองไป ลองมา ก็ทำได้ ครับทำแบบนี้
ใช้ foxpro dos 2.6 เปิด p_d-ban.prg (ตัวที่ใช้ส่งค่าให้ mitutility)
ตรงบรรทัด
? 'ITEM'+CHR(1)+banref
ให้เปลี่ยนเป็น
? 'ITEM'+CHR(1)+alltrim(banref)

เสร็จแล้วก็ save และ compile ครับ
ในทำนองเดียวกัน ฉลากยาบน dos ก็สามารถเพิ่ม item และ hn ได้
เพิ่ม hn ใช้ตัวแปร b_hn
เพิ่ม item ใช้ตัวแปร banref && ใส่ alltrim ด้วย

ตัวแปร banref คือ รายการที่/รายการทั้งหมด

ก็ไม่รู้เพิ่มมาตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ แต่ก็มี่ประโยชน์มากต่อการตรวจสอบรายการยาครับ

sutthipongr

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 4:11 pm

พบอีกปัญหาครับ
กรณีที่สั่งให้ ยา 1 ตัว ออกฉลากยามากกว่า 1 ดวงขึ้นไป เช่น
ยาน้ำต่างๆ ที่เป็นขวด หรือยาใช้ภายนอก
ปัญหาคือ ดวงแรก ข้อมูลจะครบถ้วนทุกประการ แต่
ดวงที่ 2 เป็นต้นไป ข้อมูลวิธีการใช้ จะไม่ครบ จะหายไป ขึ้นมาแค่ วิธีการใช้เช่น กิน หรือ ทา แต่ จำนวนความถี่ เช่น วันละ 3 ครั้ง และ เวลา เช่น เช้า กลางวัน เย็น จะไม่ขึ้น ครับ

sutthipongr

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ เสาร์ พ.ค. 16, 2009 10:16 pm

ถามแบบไม่เคยใช้ thermal printer ครับ

ว่า มันมีข้อดีกว่า dot matrix ยังไงครับ

ความประหยัด คุ้มค่า ความทนทาน ความเงียบ

อยากรู้อ่ะ เผื่อจะเปลี่ยนบ้าง

แล้วยี่ห้อไหนดีครับ
dr.duck

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 5:40 pm

ข้อดี
1. font สวยงาม และสามารถกำหนดขนาด ตัวเล็ก ตัวเอียง ขีดเส้นใต้ ต่างๆได้
2.เงียบมาก ไม่หนวกหูเหมือน dot
3.พิมพ์ได้รวดเร็วมาก
4.ทนทานพอสมควร

ราคา
ตัวเครื่อง Zebra TPL อะไรนี่แหล่ะครับ ราคา ประมาณ 20,000
ฉลากยา ถ้าสั่งทำชื่อรพ. ดวงละ 20 สตางค์ ถ้าเป็น sticker เปล่าแบบผมใช้ 18 สตางค์
สั่ง อย่างต่ำ 1 แสน-2แสน ดวง
ไม่ใช้หมึกครับ

ลองติดต่อบริษัทดูครับ
บางแห่้งเค้าส่งเครื่องมาให้ลองก่อนด้วย และถ้าพอใจค่อยสั่ง

sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET