วิธี up 8.23 และใช้ optimistic lock

วิธี up 8.23 และใช้ optimistic lock

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร ส.ค. 25, 2009 3:40 pm

การ update ก็ใช้ วิธีเดิมครับ แต่ utility ที่ใช้ร่วมต้องเป็น version ปัจจุบันด้วยครับครับ

การ update mitnet สามารถเลือกได้ว่าจะใช้ optimistic lock ด้วยไหม โดยอยู่ที่ file
lockhndl.*ถ้าใน system( g:\hospital\)มี lockhndl.* อยู่ระบบจะใช้ optimistic lock แต่ถ้าไม่มีก็จะใช้ระบบเดิม (ซึ้ง index เสียบ่อยกว่า) นั่นคือ ถ้าใช้ๆ แล้วไม่พอใจ ก็ลบ lockhndl.* ออกไปก็จะกลับมาใช้ระบบเดิมครับ

การเตรียมความพร้อม
1.ใน f:\mit ต้องมี file ชื่อ dos.bat (อาจจะ save as มาจาก batch ที่เรียก dos อยู่แล้ว) เพื่อให้ utility รุ่นใหม่ใช้
2.ถ้าจะให้ optimistick lock โดยให้ระบบไม่สะดุด ให้เตรียม file lockhndl.* ก่อน โดยการ
map ข้อมูลให้ file ก่อน download ของผมที่ใช้แล้วนิ่งไปเพิ่ม หรือไม่เพิ่มก็ได้ ครับ
สำหรับ รพ.ที่ใช้ 30 เครื่อง ใช้เลยก็ได้ download ที่นี่ครับ
http://www.bkhc.moph.go.th/bk/modules.php?name=Forums&file=download&id=166

***ในส่วน ของ mitutility ในเมนู การจัดการฐานข้อมูล มี bug อยู่ โดยเฉพาะการลบฐานข้อมูลปี xxxx อย่าใช้ก่อนครับ เหมือนจะยังมีปัญหาอยู่

***ใน folder library จะมี file NBMAC.EXE มาเพิ่มให้ download และ copy ไปใส่ใน library ด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sutthipongr เมื่อ พุธ ส.ค. 26, 2009 10:30 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ส.ค. 26, 2009 11:44 am

จริงๆ แล้วตอนนี้ก็ยังไม่นิ่งหรอกครับ ยังมีปัญหาในส่วนของ mindy อยู่ครับ ที่มักจะ ค้างไปเฉยๆ วันละ 2-3 ครั้ง
หมอสุมิตรบอกว่า บน xp จะสร้าง control ใหม่ให้เป็น dos แท้ๆ ไปเลย

เป็นกำลังใจให้หมอสุมิตรครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย 11419 เมื่อ อังคาร ก.ย. 01, 2009 8:55 am

ขอรายละเอียด dos.bat หน่อยครับ
11419

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET