เกี่ยวกับใบเสร็จรับเงิน

โพสต์โดย ปืนใหญ่จอมสลัด เมื่อ พุธ ก.ย. 09, 2009 11:33 am

Printer เป็น DOT เปล่าครับ ตัว printer นี้ย้ายมาจากเครื่อง win98 เดิมใช่หรือไม่ครับ
ขอรายละเอียดเพิ่มครับ
โรงพยาบาลเขาค้อ (โรงพยาบาลชุมชนขนาด 30 เตียง)
http://www.khaokhohospital.go.th
พักเขาค้อ 1 คืน อายุยืน 1 ปี
ดินแดนแห่งทะเลหมอกภูเขา
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปืนใหญ่จอมสลัด

โพสต์โดย ปืนใหญ่จอมสลัด เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 3:27 pm

ค่า printer properties set เหมือนกันหรือเปล่าครับของ winme ลองดูในส่วนของ spool printer กับ print direct ลองเป็น print direct ดูครับ
โรงพยาบาลเขาค้อ (โรงพยาบาลชุมชนขนาด 30 เตียง)
http://www.khaokhohospital.go.th
พักเขาค้อ 1 คืน อายุยืน 1 ปี
ดินแดนแห่งทะเลหมอกภูเขา
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปืนใหญ่จอมสลัด

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 18, 2009 9:09 am

ออกมาเป็น ตัวหนังสือที่อ่านไม่ออก

แสดงว่า run thai แล้ว แต่ ไม่ตรงกันครับ

อาจจะเป็น เกษตร สมอ. ......

ลองเปลี่ยนที่ printer ดูครับ
dr.duck

โพสต์โดย mit เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2009 2:04 am

ต้องกำหนดให้พิมพ์ตรงๆเท่านั้น ครับไม่ต้อง spooling (ไม่เช่นนั้นจะเจอปัญหา สระและอักษรอยู่ระดับเดียวกันหมดอีก) ตั้งได้ที่ properties ของเครื่องพิมพ์นั้นๆ ครับตรง port setting ส่วนเกษตรหรือสมอ.ก็แก้ที่ batch file ตรงบรรทัด axprn -c42peb4 คือ c42 = code เกษตร42 หรือ axprn -c18peb4 คือ c16 = code สมอ.18 แนะนำให้แก้ที่โปรแกรมครับเครื่องพิมพ์แนะนำให้ตั้งค่าเหมือนกันหมดเวลาเสียจะแทนกันได้ง่ายๆ ท่านจะได้ไม่ต้องเหนื่อยมาก และทางที่ดีตั้งตามที่มาจากโรงงานยิ่งดี
mit

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 10:59 pm

คนที่ตอบ นี่ก็ เทพ ของ mitnet ที่เหลืออยู่..แล้วนะครับ ...ที่ยังไม่เข้าใจ คือ
batch file คืออะไร หรือเปล่า ครับ....????

ลองค้น google ดู และศึกษา dos ดูบ้าง

เค้าว่า dos โบราณ แต่ มันก็เรื่องเดียวกันนะ
ถ้าจะ code โปรแกรม มันก็คือ dos นั่นแหละ เพราะ MS เริ่มจาก dos แล้วจึงมาเป็น win
ไวยากรณ์อาจจะไม่เหมือนกัน...แต่ก็คงไม่ต่างกันเท่าไร

ถ้าจะถามว่า อะไรของ mitnet อยู่ไหน...ดูที่ DAT_DIC.XXX ครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย raknim เมื่อ พฤหัสฯ. ต.ค. 01, 2009 4:28 pm

ส่วนเกษตรหรือสมอ.ก็แก้ที่ batch file ตรงบรรทัด axprn -c42peb4 คือ c42 = code เกษตร42 หรือ axprn -c18peb4 คือ c16 = code สมอ.18 แนะนำให้แก้ที่โปรแกรมครับเครื่องพิมพ์แนะนำให้ตั้งค่าเหมือนกันหมดเวลาเสียจะแทนกันได้ง่ายๆ

ถ้าเป็น mindy2 การเปลี่ยนรหัสอักษร ให้clickขวาที่หน้าจอ mitnet > edit configuration file ตรง printer code ให้ใช้ 16 สำหรับ รหัสอักษร สมอ.สหวิริยา, 42 สำหรับ เกษตรครับ
น้ำใจทำให้สังคมน่าอยู่
raknim

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET