แล้วจะโดน hack อีกไหมครับ...

แล้วจะโดน hack อีกไหมครับ...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 18, 2009 4:15 pm

เคยเจอ hacker ที่มาเปลี่ยน index แบบนี้เหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าเข้ามายังไง
แต่คงเป็น root มาเหมือนกัน
ที่เคยแก้ไขคือ
1.เปลี่ยน username และ รหัสผ่าน ของ ftp ใหม่หมด และรหัสที่เปลี่ยนก็ยาวมากๆๆ
2.เปลี่ยนรหัสผ่านของ mysql ด้วย
3.เคยใช้แต่ host linux แต่ละ file/directory พยายาม chmod ให้อย่างมาก เป็น 755
ถ้า เป็น 777 มีโอกาสโดนเจาะง่ายมาก
4. up code phpbb ให้ ทันสมัย เพราะ version ใหม่กว่าจะป้องกันรูรั่วได้ดีกว่า

อีกอย่างระบบสมัครสมาชิกไม่น่าจะให้สมัครแล้วใช้งานได้เลยครับ
เพราะเห็นมีสมาชิกใหม่ทุกวัน...bot หรือเปล่าไม่รู้
ระบบสมัครสมาชิก เอาให้ยากหน่อยครับ...จะได้ไม่เชื้อเชิญ hacker

โดนมา 2 ครั้งแล้ว ไม่อยากให้ website และ webboard หายไปอีกครับ...
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET