มาแล้วครับ versionใหม่ 22/09

มาแล้วครับ versionใหม่ 22/09

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร ก.ย. 22, 2009 2:14 pm

ใว้ทดสอบก่อน ตื่นเต้นๆ mindy ตัวใหม่...
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร ก.ย. 22, 2009 7:31 pm

สุดยอดหมอสุมิตรเลยครับ
สร้างระบบ dos ที่สามารถ run บน windowsxp ,vista,seven ได้อีกตัวแล้ว
font ท่านก็นั่ง modify เองครับ คราวนี้ไม่ใช่ ตัว emulator แต่เป็น dos บน windows เลยครับ
การลง ต้องลง 8.24+UTILITY ตัวหน้าเวบครับ เพราะไม่งั้น จะไม่สวยงาม

มี error บางประการ
batch file ที่บอกว่า ลำดับการเรียกเป็นยังไงคือ mindy2.bat จะอยู่ที่
c:\windows\temp\mindy2.bat มีช่วงที่สั่งว่า
โค้ด: เลือกทั้งหมด
CD \MITUTILITY\FONTS
AXPRN.COM -C42PEPB4
FOXFREE.COM
THAI.EXE
G:

ผมทดลองใน stand alone จะบอกว่า
cannot execute C:\MITUTILITY\FONS\AXPRN.CO
cannot execute C:\MITUTILITY\FONS\FOXFREE.COM
cannot execute C:\MITUTILITY\FONS\THAI.EXE

และคำสั่งอื่นๆ หลังจากนั้น ก็จะเหมือนกัน คือ cannot execute
ก็ทดลองเปลี่ยน MITUTILITY เป็น UTILITY ดูปรากฏว่า ไม่ขึ้น ERROR
(เข้าใจว่าจะเป็นปัญหาเรื่อง 8 อักษรหรือไม่ครับ แต่คงต้องไปทดสอบกับ netware ก่อน)
เมื่อเปลี่ยนชื่อ folder ให้ยาวไม่เกิน 8 ตัวอักษร
ทำให้สามารถใช้ axprn foxfree และ thai.exe ได้ครับ

mindy2 การเปลี่ยนภาษาไทย-อังกฤษได้ ต้องกด Alt+~ ครับ
ทดลอง reindex โดยใช้แบบเดิมครับ reindex บน dos จาก mit_net8
การ reindex ส่วน system ถ้าไม่มี LOCKHNDL จะ reindex ไม่ผ่านครับ
การ reindex ส่วน data พอ reindex ครบทุก file จะฟ้องว่า file access denied

แต่ถ้าใช้ reindex โดย mitutility จะผ่านไม่มีปัญหาครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย mit เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2009 1:41 am

1.เรื่องปุ่มภาษาไทย ถ้าชนกันกับระบบ os window ให้แก้ของ window ไปเป็นปุ้มอื่นเช่น Ctrl+Shift ของ mit-net เป็น ~ ครับถ้ามีเวลาจะพยายามใช้ปุ่มเดียวกัน
หรือ ถ้าเอา keyboard driver คือ ..fonts\thai.exe ออกไปก็สามารถใช้ปุ่ม ~ เดียวกันได้แต่จะไม่แสดงสถานะบนจอของ mit-net และจะไม่สามารถเปลี่ยนสถานะอัตโนมัติต้องกดปุ่มเพื่อเปลี่ยนสถานะเท่านั้น
2.reindex บน mit-net(mindy2) ได้นะครับแต่ต้องออกจาก utility ก่อน ส่วนตัวตอนนี้ใช้บน utility ครับ
3.cannot execute ขอตรวจดูก่อนครับเหมือนเป็นปัญหาของการใช้ command.com หรือ cmd.com พอดีที่โรงพยาบาลไม่เจอปัญหาเลย แต่จะใช้วิธีเปลี่ยนชื่อ folder ก็ได้ครับง่ายดี
4.font ทำไปให้ 5 ตัว ใครสามารถแก้ไขให้ได้ก็จะขอบคุณอย่างสูง ไม่มีเวลาประดิษฐให้สวยคืออยากได้ตัวไทยบางๆ (หนาๆ ป้าๆ บอกว่ามันมองไม่ชัดครับตามัวไปหมด)
5. ให้ตั้งค่าภาษาไทยเป็น IRC mit-net8.24 จะแก้ให้เองแต่ถ้าเป็น version อื่นก็กำหนดเป็น DYNA ครับใช้ได้ครับ
6.สามารถพิมพ์ออกทางเครื่องพิมพ์แบบ dos ได้เลย ทำไว้เป็นเกษตร42 (แก้ได้ใน mindy2.xml) ก็แค่อย่าลืมตั้งค่าให้พิมพ์ออกตรงๆ ไม่ต้อง spooling
mit

โพสต์โดย adminpang เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2009 2:14 am

รพ.จะแนะ อับ เป็น 8.24 แล้วครับ
ตอนนี้โปรแกรมยังใช้งานได้ปกติครับ
ขึ้นระบบ 1 ธันวาคม 2547
MITNET VERSION 8.8x
SERVER NETWARE 3.12 50 USERS
CLIENT DOS,98,XP
http://www.chanaehosp.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
adminpang

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2009 9:06 am

ขอบคุณ หมอมิตรมากเลยครับ กระจ่างไปหลายเรื่องเลย
เรื่อง cannot execute พอมาทำบนเครื่อง ที่รพ.ก็ไม่เจอปัญหาเหมือนกันครับ

sutthipongr

โพสต์โดย mit เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2009 12:35 pm

cannot execute วันนี้เจอเครื่องหนึ่งนำมาจาก สอ. เป็นอย่างที่แจ้งเลย หาวิธีแก้ไม่ได้นอกจากแก้ชื่อ folder ทดลองใช้หมวด command.com ไม่เห็นแม้แต่ folder แก้ด้วยวิธีเปลี่ยนชื่อ folder น่าจะดีที่สุดแล้วครับ แต่คงต้องทำตัวติดตั้งใหม่ให้เลือก folder ได้จะสะดวกตอน upversion
mit

..

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พุธ ก.ย. 23, 2009 2:34 pm

font thaimono ก็ชัดเจนสวยดีครับ แต่มีปัญหาที่ระยะห่างระหว่างสระกับตัวอักษรบางตัวเช่น
สระ เ และตัวอังกฤษชิดๆกันเกินไป
แล้วถ้าจะแก้ไข แก้ยังไงครับ

sutthipongr

โพสต์โดย mit เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 12:54 pm

แก้ที่ font ได้อย่างเดียวครับ ปกติ dos จะแสดงตัวอักษรทุกตัวเท่ากันหมดครับหมายถึงแสดงเป็นกล่องๆ กล่องหนึ่งก็หนึ่งตัวแล้วเอากล่องมาวางเรียงกันไปสวยไม่สวยก็ต้องออกแบบ font เอาเอง ปกติภาษาอังกฤษก็ดีอยู่แล้วนะครับปัญหาจะอยู่ที่ภาษาไทยมากกว่า thaimono ภาษาไทยจะหนาภาษาอังกฤษจะบาง ก็เลยใช้โปรแกรม fonteditor modify ส่วนภาษาอังกฤษเอาตัวหนาใส่แทน เป็น thaimonoblod.ttf เวลาเอามาใช้ก็เลือก font ปกติ
mit

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ เสาร์ ก.ย. 26, 2009 1:06 pm

ถ้าจอ wide screen ใช้ thaimonoblod.ttf ดีกว่า เพราะถ้าใช้ courie mindy จะดูเตี้ยๆ แบนๆ เข้าไปใหญ่

sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET